Good afternoon, บุคคลทั่วไป

• 16232
  • 6

• ระดับกำลังใจ = 0
  • คนรัก Mitsubishi L200
ผมน้องใหม่ครับ กำลังจะซื้อstrada grandis 4door 2.8m/t 4wd อยากให้ประหยัดน้ำมันจะต้องทำอะไรบ้าง ขอแบบละเอียดเลยนะครับ ปรกติผมขับรถไม่เร็ว เน้นใช้งานในเมืองกทม.ความเร็ว70-80กม./ชม.และไม่ลากเกียร์ เปลียนเกียรไม่เกิน2000รอบ ได้อ่านในเน็ท ส่วนใหญ่มีแต่คนพูดว่ารุ่นนี้ซดน้ำมันมากก็เลยกลัว ช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ
คำถามเพิ่มนะครับ
1.เครื่องรุ่นนี้รหัสเครื่องอะไรครับ
2.ปั๊มน้ำมันดีเซลเป็นแบบไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พฤศจิกายน 2013, 07:43:32 โดย drinkmaster »

• ระดับกำลังใจ = 23
    กินน้ำมันน่ะกินครับแต่ซดมั้ยผมว่าไม่นะ ....ส่วนที่จะทำให้รถคุณประหยัดขึ้นนั้น ผมแนะนำว่าให้เป่าไส้กรองอากาศบ่อยๆเติมลมยางให้เเข็งพอเหมาะไม่อ่อนหรือแข็งจะเกินไป และไม่เอาสิ่งของที่ไม่จำเป็นไวบนรถก็จะช่วยได้นิดหน่อยครับ
ถ้ามีความสามารถหน่อยก็ไปปรับลดน้ำมันที่ตูดปั้มก็จะช่วยได้บ้าง 

รหัสเครื่อง 4m40 กับ 4m40t

ปั้มหน้าตาเป็นแบบนี้ครับ
 :^6thx^:

เพื่อนๆ 4 WD มาช่วยเสริมด้วยครับ
ก็แค่คนธรรมดาเท่านั้น

• ระดับกำลังใจ = 26
ขับถนอมรถดีนะครับ แต่ถ้าขับแบบนั้นบ่อยๆ เป็นแรมปี เวลาที่เราต้องรีบ
รอบมันจะขึ้นช้ากว่ารถรุ่นเดียวกันที่ขับลากรอบเป็นครั้งคราว

2800 ทำให้มันกินน้ำมันปกติทำได้ครับ  แต่ถ้าจะให้ประหยัดน้ำมันก็ยากครับ

ยกเว้นจะใส่ TURBO มันจะกินเท่าเดิม แต่วิ่งดีกว่าเดิม (ถ้าขับเป็น)
รถยุคนั้นมีเครื่องใหญ่ให้เล่น เช่น TIGER 3.0, MightyX Plus 2800 กินน้ำมันทุกรุ่นครับ

ผมแนะนำอย่างนี้แล้วกัน
ไปหาซื้อกรองอากาศแบบกรองเปลือยสำเร็จรูป  ที่สามารถใส่กับหม้อกรองเดิมได้ มันมีตรงรุ่นเลยแหละ
รถจะวิ่งดีขึ้น (แน่นอนว่ามันจะประหยัดขึ้น) ทำความสะอาดง่าย แทบจะไม่ต้องเปลี่ยนกรองตลอดชีพ
สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

• ระดับกำลังใจ = 8
  • บุกน้ำลุยป่าประสาคนบ้าเบ็ด
เปลี่ยนกรองอากาศ อุด EGR ทะลวงแคตฯหม้อพักกลาง ช่วยได้อีกนิดนึงครับ :^15ngng^:

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
strada grandis 4door 2.8m/t 4wd
ตัวนี้ ขับสบายๆครับ
รหัสเครื่อง ตัวธรรมดา  4m40  < 101 hp >
รหัสเครื่อง ตัวเทอร์โบ  4m40t < Turbo Rally Master 125 hp >

กินน้ำมันปกติ อยู่ที่ 10-11 km/lite
ถ้าทำได้อย่างที่บอก คือ เปลี่ยนเกียร์ที่ 2,000 รอบ ก็จะดีมากครับ เพราะรู้สึกว่า แรงบิดสูงสุดของ 4m40 จะอยู่ที่ประมาณนั้น

ที่ว่ากินน้ำมัน ก็เพราะว่า ขับกันกระจายครับ รถมันแรง ไปแรงตามเครื่อง ก็กินหละ แต่ถ้าไม่ลากรอบ ไม่กดเร็วเกินไป ยังไงก็ได้ 10km/lite แต่ถ้ารถติดก็อีกเรื่องน่ะจ๊ะ

ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
พอดีเข้าไปดูใน taladrod เห็นคันนี้เข้า

ด่วน.2004 เกียร์ออโต้.สตาด้า 2800 เทอร์โบ

2004 MITSUBISHI, STRADA GRANDIS 2.8 GLS TURBO 4WD โฉม 4ประตู (4WD)
สีเทา-น้ำเงิน เกียร์ออโต้
ทะเบียน ษษ3649 กรุงเทพฯ

ราคา 245,000 บาท
ติดต่อ 086-890-8286
ผู้ขาย วุฒิ ฉ.

ผมดูจากเบอร์โทรแล้ว พี่เขาใช้งานถนอม แต่อาจจะต้องการรถคันใหม่
สอบถามผมได้ครับ ผมคุยกับพี่เขาบอ่ยเหมือนกัน

หรือลองอ่านกระทู้นี้ก็จะพอเข้าใจครับ
http://www.weekendhobby.com/offroad/mitsubishi/Question.asp?ID=17975
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ระดับกำลังใจ = 0
ถ้าวิ่งแต่ในกทม. ใช้เครื่อง 4D56 (2500CC)จะดีกว่าครับ
เครื่อง4M40 (2800CC)เหมาะกับการวิ่งทางยาว จะประหยัดกว่า :^1great^:
เพราะวิญญาณคือ MITSUBISHI

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments