ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดโคมไฟหน้า ที่เหลือง มัวหมอง ให้ผ่องใส เหมือนได้โคมไฟใหม่  (อ่าน 14108 ครั้ง)

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
มีเพื่อนสมาชิกหลายๆคนสอบถามมา เรื่องการเปลี่ยนโคมไฟหน้าสตราด้า
เพราะว่าของติดรถอยู่ โคมไฟมันเหลือง มันขุ่น มองแล้วไม่สดใสเอาซ่ะเลย

เลยหาข้อมูลมาฝากกันครับ สำหรับการขัดโคมไฟหน้ารถของพวกเราเหล่า L200 Club.

เริ่มกันเลยครับ สำหรับการขัดโคมไฟหน้ารถ จะต้องเตรียมอุปกรณ์ที่สำคัญๆกันก่อนเลย

อันดับแรก กระดาษทรายครับ ต้องเตรียม 2 เบอร์ สำหรับการขัดหยาบ และขัดละเอียด

ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1,500
และกระดาษทรายละเอียด เบอร์ 2000 เท่านั้น
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

= สองโหล =

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
สิ่งสำคัญที่สุดสำหรับการขัดโคมไฟหน้ารถยนต์ อีกส่วนประกอบ

- น้ำยาขัดหยาบ  dinco

- น้ำยาขัดละเอียด  cana

สองกระป๋องนี้ขาดไม่ได้เช่นกัน
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

= สองโหล =

สองส่วนสำคัญผ่านไป แล้วก็อีกอย่างหนึ่งสำหรับอุปกรณ์ก็คือ
ผ้า(ผ้าอะไรก็ได้ แต่ถ้าเป้นผ้าดิบ จะดีมาก) สำหรับขัดขั้นตอนสุดท้าย
ต่อจากการขัดด้วยกระดาษทรายแล้ว

เริ่มลงมือเลยครับ
มาดูชิ้นงานก่อนการขัดโคมไฟหน้ากันก่อนครับ
โคมไฟหน้า L200 strada นี่แหละเป็นนายแบบ
ก่อนทำการขัด ต้องล้างให้สะอาดเสียก่อนเน้อ

= สองโหล =

ลืมบอกไปว่า ถ้าจะให้ดีถอดโคมไฟหน้ารถ ออกมาขัดข้างนอกจะถนัดกว่า ได้งานดีกว่าขัดโคมไฟหน้า โดยไม่ถอดออกมาน่ะครับ วิธีถอดคงไม่ยากเท่าไรสำหรับคนที่มีใจรัก DIY.

หลังจากที่ล้างโคมไฟ ให้สะอาดเรียบร้อยแล้ว ก็ลงมือบรรเลง ขัดไฟหน้า กันเถอะเรา

ใช้กระดาษทรายเบอร์ 1500 มาขัดที่ด้านหน้าของโคมไฟของเรา
ขัดไปรดน้ำไปน่ะครับ อย่าให้น้ำขาด จนกว่าจะรู้สึกว่าผิวหน้าของโคมไฟ ของเราเรียบลื่นเสมอกัน
หรือดูว่า ร่องรอยขีดข่วนหายไปหมดแล้ว
โดยที่โคมไฟของเรา จะมีลักษณะสีขาวขุ่นเลยตอนนี้ ไม่ต้องตกใจครับ(เวลาที่ขัดถ้าเปียกน้ำ โคมไฟจะดูใส แต่ถ้าน้ำแห้งมันจะขุ่นๆ)

ตามติดด้วยการขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ 2000 ย้ำ 2000 ไม่ใช่ 1200
ขัดเหมือนขัดด้วยกระดาษทรายหยาบครับ
ขัดจนรู้สึกว่า เรียบเนียนดีแล้ว ด้วยการลูบไล้ว่าเรียบเนียน ขาวนวลอ่ะป่าว อิอิ

= สองโหล =

จากนั้นทำการล้างทำความสะอาดอีกรอบ

เมื่อท่านเช็ดไฟหน้าจนแห้งแล้ว ท่านจะเห็นว่าตอนนี้ โคมไฟหน้าของท่าน จะมีลักษณะเป็นฝ้าเนียนๆทั้งโคมเลย แต่ไม่ต้องตกใจครับ เรามาถึงขั้นตอนที่ต้องใช้แรงแล้วละครับ

ขั้นตอนนี้ ต้องขัดโคมไฟหน้า ด้วยน้ำยาขัดหยาบกับผ้าดิบ ที่เตรียมไว้แล้ว
ควักเอาน้ำยาขัดหยาบ dingo มาป้ายลงบนโคมไฟหน้า ไม่ต้องขี้เหนียว ใช้เยอะๆ
ใช้ผ้าขัดโดยการขัดแบบวนเป็นวงกลม ให้ทั่วทั้งโคมไฟ และหมั่นเติมน้ำยาขัดหยาบ
ในขั้นตอนนี้ท่านจะเห็นว่า โคมไฟของท่านเริ่มใสขึ้นมาแล้ว

จากนั้นก็ตามด้วย ขัดด้วยน้ำยาขัดละเอียด
ตักน้ำยาเยอะๆ ป้ายที่โคมไฟ แล้วใช้ผ้าเช็ดแบบหมุนวนเป็นก้นหอย

= สองโหล =

ออกแรงขัดให้ทั่วถึง อาจจะเหนื่อยสักหน่อย แต่พอได้เห็นผลงานแล้วจะหายเหนื่อย
ประหยัดตังก์ไปได้ตั้งแยะ

หลังจากขัดได้เรียบลื่นมันเงาแล้ว ก็ถึงเวลาล้าง เพื่อดูผลงานกันหละครับ
นี่ไงผลงานที่สำเร็จแล้วสำหรับ

การขัดโคมไฟหน้า แก้อาการโคมไฟเหลือง หรือขุ่นมัว

= สองโหล =

จบไปแระคับ
ต้องทำเองน่ะครับ จะได้รู้ว่า ดีหรือเปล่า
แต่ก็ดีกว่าทิ้งไว้เฉยๆไมไ่ด้ทำอะไร
ลงทุนซื้อของสักไม่เกินพันบาท

ขอบคุณ ท่าน ฅนกันเอง strada4x4club และ ท่านapextha จากพันทิพย์ สำหรับข้อมูลนี้

การขัดโคมไฟแบบนี้ ขัดแล้วใสจริงครับ คือขัดเอาชั้นเคลือบเงาหรือขั้นป้องกัน UV ออกครับซึ่งแสดงว่าโคมไฟนั้นหมดอายุการใช้งานแล้วครับ
แต่โคมไฟบางอัน ก็คงไม่ใสปิ๊งคงนานสักเท่าไรครับ
ของstrada นับว่าใช้ได้นานโขแล้วน่ะครับ ของรุ่นใหม่เคลือบมาบางได้ใจจริงๆ  :^10-555^:

press

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 11

• มันอยู่ในสายเลือด
  • L200 Model : strada 2005
  • L200 Zone : สมุทรปราการ
  • LCT. : 0014
ขอบคุณครับท่าน สองโหลเป็นความรู้อย่างยิ่งจริงๆ   :^1great^:

kopee54

• เด็กติดรถ
  • **
  • ระดับกำลังใจ = 1

• คนรัก Mitsubishi L200
  • L200 Model : strada grandis 2.8 AT. 4 door
  • L200 Zone : เทพารักษ์ บางพลี สมุทรปราการ
  • LCT. : 0087

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆเลยครับ....ของผมเหลืองเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองขัดมั้ง

= สองโหล =

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์มากๆเลยครับ....ของผมเหลืองเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองขัดมั้ง

เย้ๆ มีหนูทดลอง  :^10-555^:  เอ้ย ผู้กล้าแล้ว   :wanwan20:

ได้ผลอย่างไร หรือจะนำมาเป็นกระทุ้ DIY ด้วย ก็เยี่ยมเลยครับ  :wanwan17: :^4thx^:

วิทย์ L200สตราด้าคลับ

• ช่างใหญ่
  • ระดับกำลังใจ = 23

• คนรัก Mitsubishi L200
  • L200 Model : l200 satada 2800
  • L200 Zone : พระราม3 คลอง5 อุดรธานี
  • LCT. : 0005

:wanwan04: วิธีขัดโคมไฟหน้าอีกวิธีนึงครับลองเอาไปดูครับ  พึ่งเคยเห็น :wanwan04:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=uRwEywr88uY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=uRwEywr88uY</a>
ก็แค่คนธรรมดาเท่านั้น

เจษ เซอร์วิสTSLA

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 8

• บุกน้ำลุยป่าประสาคนบ้าเบ็ด
  • L200 Model : mitsubishi g-wagon 2.8 a/t
  • L200 Zone : หนองขาม,ศรีราชา,ชลบุรี
  • LCT. : 0065
ในส่วนประกอบของยาสีแข้ว(ยาสีฟัน)ก็มีผงขัดเหมือนกะยาขัดสีรถครับ

RUT_STRADA

• เด็กติดรถ
  • **

• L200 Model : Misubishi Strada
  • L200 Zone : ภาคกลาง
  • LCT. : 70
หลังจากที่น้องด้าสายตาฟ่าฟางมานาน วันนี้ได้เวลารักษาและ  :^10-555^:

อุปกรณ์ที่ท่านสองโหลแนะนำไว้ครับ
1. กระดาษทรายน้ำเบอร์ 1500 และ 2000  แผ่นละ 15 บาท (อย่างละ 2 แผ่น)
2. ครีมขัดหยาบ Cana กระป๋องละ 80 บาท

กระดาษทรายแช่น้ำรอเลย

อาการก่อนการรักษาครับ เหมือนมีอะไรเคลือบไว้แล้วลอกออกมา (เป็นเหมือนกันทั้งสองข้าง)

ลงกระดาษทรายเบอร์ 1500 ก่อน ขัดๆพรมๆน้ำไปด้วยจะลื่นขัดง่าย ขัดทางแนวนอนซ้ายขวาจนเนียน แล้วตามด้วยเบอร์ 2000  ลบลอยลึกให้เนียนขึ้นอีกเพื่อง่ายตอนขัดเงา ออกมาเป็นแบบนี้ ขุ่นๆ

ผ้าปายครีม Cana (ผมใช้ผ้าขนหนู) ขัดแบบวนๆไปจนทั่วต้องออกแรงหน่อยจะรู้สึกว่าอุ่นๆ แล้วมันจะค่อยๆใสปิ้งขึ้นมาเองครับ  :^8^:

แจ่มเลย  :^22love^:

ดูความแตกต่างก่อนและหลังใสปิ้งเลยครับ  :^11man^:

พอเป็นแนวทางให้เพื่อนได้ครับ ไม่เข้าใจตรงไหนถามได้ครับ เรียบเรียงไม่ค่อยเก่ง และขอบคุณข้อมูลดีๆมาแนะนำมีประโยชน์มากครับ ถ้าจ้างที่ร้านขัดคิดดวงละ 300 บาทแนะ  :^12bye^:

= สองโหล =

สุดยอดครับ คุณ Rut

ใหม่ใสกิ๊ง จริงๆด้วยครับ
ของผมก็หมองมัว แล้วเหมือนกัน ยังไมไ่ด้ฤกษ์เลย

... รอฤกษ์หลายอย่างแล้วตอนนี้ ประดังเข้ามาอื้อเชียว

RUT_STRADA

• เด็กติดรถ
  • **

• L200 Model : Misubishi Strada
  • L200 Zone : ภาคกลาง
  • LCT. : 70
ที่แรกก็ไม่คิดว่ามันจะใสกิ้งได้ขนาดนี้  เพราะเคยไปยืนดูร้านขัดที่สนามหลวง 2 ก็ไม่ใสเท่าไร  แต่ผลที่ออกมาหายเหนื่อยครับ จะกลับไปขัดของพ่ออีกคันที่บ้าน  :^4thx^:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments