Good evening, บุคคลทั่วไป

• 12402
  • 14

เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 04:50:28
  • ระดับกำลังใจ = 23
  • คนรัก Mitsubishi L200

check หัวเผาง่ายๆครับ มิเตอร์วัดความต้านทานตัวเดียว คือ ค่าความต้านทานของหัวเผาจะอยู่ประมาณ 0.6 Ohm 

คราวนี้วัดของจริงตัวใหม่ๆ ยังไม่ได้ใช่ อยู่ที่ 0.69 Oh

คราวนี้วัดที่รถเลย ปิดกุญแจ อย่างเดียว ไม่ต้องถอดอะไร เป็นการวัดรวม 4 หัวเผา ค่าต้องเท้ากับ 0.6 / 4 = 0.15 Ohm หรือ 0.25 Ohm เผื่อค่ายืด
แต่ของผมวัดได้ 0.6 Ohm แสดงว่า มีหัวเผาบางหัวขาดแล้ว

ถอดสะพานไฟออกเพื่อหาหัวที่ขาด

ไล่วัดที่ละหัว พบว่า มันยืดขึ้นเป็น 1 Ohm กว่าๆทุกหัว

แต่มีอยู่หัวนึง วัดไม่ขึ้น นั้นคือมันขาดแล้ว ตัวการที่ทำให้สตาร์ทยาก

ใช่ปะแจเบอร์ 12 ไขออก ถ้ามีปะแจบร์อคตัวยาว จะถนัดกว่า

ถอดแล้วหน้าตาเป็นแบบนี้

เทียบของใหม่กับของเก่า

เปลี่ยนแล้ว.

ประกอบสะพานไฟคืน

วัดอีกที อยู่ที่ 0.38 Ohm อื้ม.....ใช่ได้ ๆ

ลองสตาร์ทดู ทั้งตอนเครื่องร้อนและเย็น ...... ชึ้งเดียวติด ต่างจากเดิมที่มีอาการ

ขอบคุณข้อมูลกับภาพสวยๆจาก Weekend Hobby.com
ก็แค่คนธรรมดาเท่านั้น

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
ดูแรกๆ นึกว่า คุณวิทย์ ทำเอง

พออ่านจบ ลงท้าย ก็ถึงบ้างอ้อ

+ ให้ครับ  :^1great^:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ระดับกำลังใจ = 23
ดูแรกๆ นึกว่า คุณวิทย์ ทำเอง

พออ่านจบ ลงท้าย ก็ถึงบ้างอ้อ

+ ให้ครับ  :^1great^:

:^4thx^: ถ้าผมทำเองคงอธิบายยาวครับ....ถ้าอยากเห็นในฉบับของก็ได้ครับว่างๆผมจะเปลี่ยนให้... :^1great^:
ก็แค่คนธรรมดาเท่านั้น

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
ของใครก็ดีหมดหละครับ บางคนยังไม่เคยทำ พอมองภาพออกหละ  :^6thx^:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ระดับกำลังใจ = 8
  • บุกน้ำลุยป่าประสาคนบ้าเบ็ด

เพิ่มเติมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พฤศจิกายน 2013, 15:16:13 โดย เจษ เซอร์วิสTSLA »

• ระดับกำลังใจ = 0
  • คนรัก Mitsubishi L200 strada
ข้อมูลเยี่ยมเลยครับ ทำให้ผมกล้าที่จะลองซ่อมเองดูบ้าง ฮิฮิ ไม่เป็นเลยเครื่องยนต์.....

หัวเผาเช็คง่ายครับ

ถ้าจะวัดดูว่าขาดหรือเปล่าอย่างเดียว ถอดแค่สะพานไฟออกจากหัวเผา แล้ววัดได้เลยทีละหัวครับ

แต่ถ้าจะให้ดี เปลี่ยนพร้อมกันไปเลยทั้ง 4 หัว
และเพื่อความมั่นใจ ซื้อที่ศูนย์บริการเลยครับ
หัวเผาไม่แพงหัวละ 275 บาทหรือไงนี่แหละที่ผมเคยซื้อที่ ศูนย์ชลบุรี

โทรถามก่อนครับว่าเขามีของไหมจะได้ไม่เสียเที่ยว
ค้นข้อมูลศูนย์บริการมิตซูบิชิได้ที่

http://attragethailandclub.com/webboard/index.php?board=8.0
หรือ
http://www.mitsubishi-motors.co.th/th/After-Sales

เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 15:29:01
  • ระดับกำลังใจ = 1
ถอดมาขาดไป 3 หัว เปลี่ยนเรียบร้อยครับ 4 หัว เบิกห้างพันกว่า :^15ngng^:

• ระดับกำลังใจ = 1
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แน่นๆทั้งภาพและคำบรรยาย :^1great^: :^4thx^:

เเล้ว l200 4d56 ไซโคลน วัดเเบบเดียวกันเเละค่าเท่ากันหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ตุลาคม 2014, 04:41:20 โดย phosai »

เเล้ว l200 4d56 ไซโคลน วัดเเบบเดียวกันเเละค่าเท่ากันหรือเปล่าครับ

เหมือนกันครับ

เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ :^2d^:

เหมือนกันครับ
ขอบคุณมากครับ เเล้วใครเคยซื้อหัวเผาที่เชียงกงบัางครับ ราคาหัวเท่าไหร่ อยากได้ของเเท้ราคาย่อมเยาว์ :^10-555^::^10-555^:

เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2015, 10:23:21
:wanwan03::wanwan03:เยี่มที่สุด:wanwan20::wanwan20:

• ระดับกำลังใจ = 3
สุดยอดความรู้อิกเเล้วครับพี่

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments