ผู้เขียน หัวข้อ: ของรัก ของหวง ในดวงใจ  (อ่าน 3070 ครั้ง)

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
ของรัก ของหวง ในดวงใจ
« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 12:17:21 »
  • Publish
  • เราทุกคนก็คงมี ของใช้ สิ่งของ ที่เป็นของรัก ของหวง หรือ ของที่มีคุณค่าทางจิตใจ
    อาจจะตีเป็น ราคา ไม่ได้ แต่มีคุณค่าทางใจ ให้ใครไม่ได้เด็ดขาด

รถคันแรกของผม เป็น มอเตอร์ไซค์ ครับ
    ผ่อนต่อจากน้าอีกทีหนึ่ง
    20 กว่าปีมาแล้วครับ รุ่นนี้ฮิตมากในหมู่วัยรุ่น

Suzuki Akira มีใครเคยเห็นบ้างหรือเปล่าครับ
    อยู่กับผมมา สิบกว่าปี แต่สุดท้ายจอดไว้หน้าบ้าน หายเฉยเลย เซ็งมากๆ
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

วิทย์ L200สตราด้าคลับ

• ช่างใหญ่
    • ระดับกำลังใจ = 23

• คนรัก Mitsubishi L200
    • L200 Model : l200 satada 2800
    • L200 Zone : พระราม3 คลอง5 อุดรธานี
    • LCT. : 0005
    Re: ของรัก ของหวง ในดวงใจ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 12:32:58 »
  • Publish
  •   :^5love_u^: ของรัก  ของหวงของผมก็มีแต่น้างด้าสุดที่รักผมนั่นแหล่ะผมจะรถอยู่ห่างจากบ้านไปประมาณกิโลนึง
    ผมเทียวไมดูเช้าเย็น..เดี๋ยวนี้คนเราไว้ใจกันยาก ขนาดเป็นเพื่อนกันกินเหล้าด้วยกันยังขโมยของกันได้ :^24cry^:
    ก็แค่คนธรรมดาเท่านั้น

POM99

• ผู้ช่วยคนขับ
    • ระดับกำลังใจ = 5

• L200 Model : Strada Grandis 2001
    • L200 Zone : นครศรีธรรมราช
    • LCT. : 0002
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 13:42:00 »
  • Publish
  • เราทุกคนก็คงมี ของใช้ สิ่งของ ที่เป็นของรัก ของหวง หรือ ของที่มีคุณค่าทางจิตใจ
    อาจจะตีเป็น ราคา ไม่ได้ แต่มีคุณค่าทางใจ ให้ใครไม่ได้เด็ดขาด

รถคันแรกของผม เป็น มอเตอร์ไซค์ ครับ
    ผ่อนต่อจากน้าอีกทีหนึ่ง
    20 กว่าปีมาแล้วครับ รุ่นนี้ฮิตมากในหมู่วัยรุ่น

Suzuki Akira มีใครเคยเห็นบ้างหรือเปล่าครับ
    อยู่กับผมมา สิบกว่าปี แต่สุดท้ายจอดไว้หน้าบ้าน หายเฉยเลย เซ็งมากๆ

สมัยนั้น ก็มีอากิร่านี้แหละครับที่มาแรงสุดๆๆจนมีเพลงฝรั่งที่โฆษณาฮากิร่าฮิตติดหูไปด้วยครับ

ถ้าเป็นรถผู้หญิงก็ อาซี แล้วก็คริสตันครับ ถ้าเป็นรถผู้ชายแบบมีถังน้ำมันก็ ซูซูกิ RG-V ครับ

= สองโหล =

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
    • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 15:30:07 »
  • Publish
  • เมื่อก่อนผมติดนิตยสาร Cycle Road เอาค่อนข้างมากเลย
    สมัครสมาชิกรายปี ร่วม 3 ปี แต่ก็ไม่มีปังญา หาตังก์ออกมอไซค์ใหม่ได้สักที
     :^18cry^:

ชอบดู เทคนิค ของรถมอไซค์
    โดยเฉพาะ พวกวงจรสายไฟ ของรถมอไซค์
    และก็การรื้อทำโน่นทำนี่ เรียกว่ารื้อจนจำได้หละว่า มีอะไรตรงใหน

ทางใต้ รถซูซูกิ ดังมาก ไปทำงานทีไร โอ้โห มีแต่ซูซูกิ
    แต่เดียวนี้คงโดน ฮอนด้าตีตลาดได้แล้วหรือเปล่าไม่รู้น่ะครับ ...

มาต่อที่ ซูซูกิ อากีร่า ของผมมั่ง
    เมื่อยี่สิบปีก่อน อาศัยอยู่ทางกระทุ่มแบนครับ แถวๆโรงงานทำอิเลคทรอนิคส์
    มาวันหนึ่ง จะกลับบ้านที่สุรินทร์ ออกมาที่ถนนใหญ่ โบกรถทัวร์ครับ

ไม่มีใครจอดรับเลย แล้วตรูจะไปหมอชิต ยังไงว่ะ ตัดสินใจครับ
    เดินกลับห้อง คว้ามอไซค์ หมวกกันน็อก

ขับรถมอไซค์กลับบ้านแ ่ งเลย ดันไม่มีใครจอดรับดีนัก
    ก็ขับกลับถึงบ้านอยู่น่ะครับ กระทุ่มแบน สุรินทร์ ช่องจอม
    ทั้งๆเวลามา ก็นั่งรถโดยสาร หลับตลอด
    ถนนหนทาง ไม่รู้จักหรอกครับ

ดีว่าดูแผนที่เป็น เพราะรู้จักกับคนขับรถรับจ้าง เขามีแผนที่ก็เลยขอดู และก็ดูจนเป็น
    ตอนขับมอไซค์กลับ ก็ใช้เส้นทาง หลัก สระบุรี เลี้ยวขวา
    หลังจากนั้นก็ขับกลับที่สุรินทร์ อีกหลายรอบ

:^23complain^: :wanwan03: :wanwan20:

สนุกดีน่ะครับ ตอนนั้น ตามประสาคนโฉดดดด.

ปัจจุบันนี้ ให้ขับมอไซค์ไปใหนไกลๆ ยังไม่อยากขับเลยคับ  :^18cry^:
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

อ๊อด

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 2

• รถก็เหมือนเจ้าของ...ทั้งอารมณ์และนิสัย
      • facebook
    • L200 Model : Strada 2800
    • L200 Zone : รังสิต
    • LCT. : 0050
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2013, 22:05:20 »
  • Publish
  • ของรักของหวงของผม สิ่งแรกกล้องตัวแรกของผมรับต่อมาจากพ่อเป็นกล้องฟิล์ม cannon ใช้มาหลายปี
    จนหาฟิล์มถ่ายไม่ได้
     อีกสิ่งครับ ตาด้าของผมคันนี้แหละคันแรกเหมือนกัน เคยให้ญาติทางเมียยืมด้วยความจำใจ สุดท้ายสองคนผัวเมีย
    นั่งมองปากทางเข้าบ้านเมื่อไหร่มันจะมาหว่า 5555
    เดิมๆ...ไปก่อน

= สองโหล =

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 16:32:36 »
  • Publish
  • ของรักของหวงของผม สิ่งแรกกล้องตัวแรกของผมรับต่อมาจากพ่อเป็นกล้องฟิล์ม cannon ใช้มาหลายปี
    จนหาฟิล์มถ่ายไม่ได้
     อีกสิ่งครับ ตาด้าของผมคันนี้แหละคันแรกเหมือนกัน เคยให้ญาติทางเมียยืมด้วยความจำใจ สุดท้ายสองคนผัวเมีย
    นั่งมองปากทางเข้าบ้านเมื่อไหร่มันจะมาหว่า 5555

ตาด้า มันของแน่อยู่แล้วครับ  :^1great^:  :^22love^: :^5love_u^:

ผมกับ Akira คันนั้น เกือบโดน รถพ่วงเหยียบ หวุดหวิด สิ้นชื่อ เลยหละครับ

สิบกว่าปีมาแล้วอีกแหละ ตอนนั้นพักอยู่แถวๆ ลาดพร้าวแล้วครับ
    วันนั้นไปหา น้าชาย เขาขับรถสิบล้อ อยู่แถวๆ เลยถนน พุทธมณฑลสาย 5 ไปหน่อย
    เพราะว่าเราก็ไม่มีญาติที่ใหนเลย ใน กทม น้าๆก็อยู่ฝั่งนครปฐมกันหมด
    พอตกมืด ก็เลยกลับ ออกมาเส้น ปิ่นเกล้านครชัยศรี ได้สักหน่อยมั้งก่อนถึง สายสี่
    ถนนก็เป็นสี่เลน ฝั่งละ 2 เลน ผมก็กำลังแซงรถพ่วงที่วิ่งเลนซ้ายอยู่ ก็น่ะ ความเร็วสัก 80 ได้เร่งแซงอ่ะครับ

จำได้ว่า ผมเพิ่งจะพ้นรถพ่วง มานิดเดียวเอง จู่ๆ ก็มีรถเก๋งแซงตามผมมา แล้วเบียดมอไซค์ของผม
    ที่กำลังจะเริ่มเปลี่ยนเลนไปทางซ้าย ผมยังทันมองเห็นในกระจกเลยว่า มีรถพุ่งมาข้างหลัง ก็เลยจะหลบเข้าซ้ายหน่อย แต่ไมทัน

ผมก็ล้มสิครับ ใจตอนนั้นคิดว่ากรูไม่รอดแน่ๆ รถพ่วงก็ใช่ว่าจะขับช้าๆ ซ่ะเมื่อไร

ผมกับมอไซค์ล้ม แล้วก็ไถลไปด้วยกัน จังหวะที่ผมกำลังจะเลี้ยวออกทางซ้ายด้วย รถกับผมก็เลยไถลออกมาทางขอบทางซ้ายถนน

เสียงเบรกของรถพ่วงดังสนั่นหวั่นไหวไปหมด ผมอะไม่ทันได้มองหรอกว่าอะไรเป็นอะไร มุดหัวอยู่กับรถมอไซค์

จนมาหยุดนิ่งที่ขอบทางแล้ว รีบหันไปมองที่ถนนเผื่อมีรถ หรือ อะไรก็แล้วแต่ ตามมา ภาพที่เห็น ก็คือรถพ่วง ปีนบนเกาะกลางถนน เพราะเขาหลบไปทางขวา
    แต่ไม่จอดน่ะครับ แล้วเขาก็ไปเลย

ผมก็อึ้งสิครับ ทำไรไม่ถูก สั่น กลัวหนะหายไปแล้ว เพราะว่ากรูรอดแล้ว
    แถวนั้นไม่มีบ้านคนมากนัก จะมีก็พวกที่กำลังเดินผ่าน ไปมา ก็มีคนมาถามว่า เป็นไรไหม๊
    ผมก็มองสำรวจตัวเอง เสื้อแขนยาวแจ็กเก็ตที่ใส่ขาด กางเกงขายาว มีรอยไพลขาดตรงเข่า
    เข่าก็ได้แผลสิครับ ทุกวันนี้ยังมีรอยแผลเป็นใหญ่เหมือนกัน
    นอกนั้นไม่มีอะไรครับ รถก็อยู่ดี มีถลอกที่ท่อ พักเท้า หน้ากากหน้า แต่ไม่เสียศูนย์

ก็ขอบคุณคนที่มาถาม บอกเขาไปว่า ไม่เป็นไรครับ ตอนนั้นหูอื้อครับ ฟังอะไรไม่ต่อยรู้เรื่องหรอก

ไม่รู้ว่ารถมอไซค์ หรือ ผมที่พากันโชคดีมากๆ หลุดรอดล้อรถพ่วงมาได้

ทุกวันนี้ มีรถกระบะแล้ว ใครจะว่าผมอย่างไรก็ช่าง ถ้าไกลหน่อย ขึ้นถนนใหญ่ผมไม่เอามอไซคไปหรอก เหอๆ ตรูกลัว ...

วิทย์ L200สตราด้าคลับ

• ช่างใหญ่
    • ระดับกำลังใจ = 23

• L200 Model : l200 satada 2800
    • L200 Zone : พระราม3 คลอง5 อุดรธานี
    • LCT. : 0005
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2013, 19:10:58 »
  • Publish
  •  :^7tax^:  ผมเองก็มีประวัติกับมอเตอร์ไซค์เหมือนกันครับ ทุกวันนี้ไม่กล้าขันมอไซค์แล้ว กลัว :^7tax^:
    ก็แค่คนธรรมดาเท่านั้น

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments