ผู้เขียน หัวข้อ: น้องด้า กินน้ำมันเครื่อง 7000โลเหลือน้ำมันเครื่อง2.5ลิตรงานจะเข้าแล้วคับ  (อ่าน 4942 ครั้ง)

kung

• เด็กติดรถ
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 1

• คนรัก Mitsubishi L200
  • LCT. : 0043
รถโอเวอฮอลใหม่ การเร่งดี ควันไม่ขาวแต่ กินน้ำมันเครื่อง(ยางตีนวาวยังไม่ได้เปลียนอันนี้ยังเป็นข้อสงสัย)ท่านได้มีประสบการช่วยแนะนำ ด้วยคับ ขอบคูณมาก :^4thx^:
เรียนรู้แล้ว อยู่ กับมันให้ได้

press

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 11

• มันอยู่ในสายเลือด
  • L200 Model : strada 2005
  • L200 Zone : สมุทรปราการ
  • LCT. : 0014
ควันขาว  แสดงว่ามีการกินน้ำมันเครื่อง รถผมเร่งเริ่มขาวตอนเร่ง ลากเกียร์ 1-2 ต้องดูเพิ่มซะแล้ว

Vertex

• คนรักรถ
  • ระดับกำลังใจ = 26

• L200 Model : 1990 CYCLONE SUPERIOR & 1996 CYCLONE AERO BODY
  • LCT. : 0200
1) ยางตีนวาล์วรั่วมันจะขาวตอนยกคันเร่ง ตอนเดินเบาจอดติดไฟแดง พอกดคันเ่ร่ง ก็ไม่ขาว
2) ถ้าควันไม่ขาว ก็รั่วทางอื่น ถ้าประกอบเครื่องมาไม่ดี ซีลต่างๆ หน้าเครื่อง ท้ายเครื่อง ฝาครอบวาล์ว ประเก็นแคร้งต่างๆ ที่มันจะรั่วได้ กรองเครื่องขันไม่แน่น รั่วไหลหยด ไปเรื่อยลองหาดู
สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

kung

• เด็กติดรถ
  • **

1) ยางตีนวาล์วรั่วมันจะขาวตอนยกคันเร่ง ตอนเดินเบาจอดติดไฟแดง พอกดคันเ่ร่ง ก็ไม่ขาว
2) ถ้าควันไม่ขาว ก็รั่วทางอื่น ถ้าประกอบเครื่องมาไม่ดี ซีลต่างๆ หน้าเครื่อง ท้ายเครื่อง ฝาครอบวาล์ว ประเก็นแคร้งต่างๆ ที่มันจะรั่วได้ กรองเครื่องขันไม่แน่น รั่วไหลหยด ไปเรื่อยลองหาดู
มันไม่มีลอย หยดนี้สิ คับผมเลย คิดว่ามันเป็นหลอดวาว แต่ ควันก็ไม่มีขาวให้เห็นอีก ผมเลย หมดหน ทาง ที่จะตรวจสอบ  เลย ขอคำแนะนำ จาก พี่ๆทั้งหลาย อะ คับ
เรียนรู้แล้ว อยู่ กับมันให้ได้

โต้ง

• เด็กติดรถ
  • **
  • ระดับกำลังใจ = 2

ปัญหาน้ำมันเครื่องขาด กับ น้ำมันเครื่องเพิ่ม   เป็นปัญหาที่น่าปวดหัวคับ  ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ :^a6^:

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
หายเยอะเหมือนกันน่ะครับ
ว่าแต่ รู้ได้อย่างไรว่า มันเหลือ 2.5 lite หละ

แล้วตอนเชคจาก ก้านวัด น้ำมันเครื่อง มันมีเหลือติดบ้างหรือเปล่า
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

kung

• เด็กติดรถ
  • **

ว่าแต่ รู้ได้อย่างไรว่า มันเหลือ 2.5 lite หละ

แล้วตอนเชคจาก ก้านวัด น้ำมันเครื่อง มันมีเหลือติดบ้างหรือเปล่า
ตอนถ่ายผมเอาแกลอน น้ำมันลองวัด ระดับ คับ

Vertex

• คนรักรถ

• L200 Model : 1990 CYCLONE SUPERIOR & 1996 CYCLONE AERO BODY
ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรครับ ถ้าใสเกินไป มันจะขาดได้ เช่น 0W30 ระเหยหายไปในอากาศแน่นอน
สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

kung

• เด็กติดรถ
  • **

ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไรครับ ถ้าใสเกินไป มันจะขาดได้ เช่น 0W30 ระเหยหายไปในอากาศแน่นอน
ใช้15-40 ของ พอซ่า แต่ตอนนี้เปลียน(ไม่รู้ตัวนี้ดีป่าวแต่ลองแล้วน้ำมันมันหายเยอะ)เลยเปลียนเป็นDELO ของคาเทก 15-40เหมือนเดิมใครมีความเห็น แนะนำได้คับผม

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001

มีส่วนเหมือนกันครับ ต้องลองใช้แบบที่ข้นกว่าเดิม

ตอนถ่ายผมเอาแกลอน น้ำมันลองวัด ระดับ คับ

ถ้าลองเอาแกลลอนวัด น่าจะยังมีในรถอีก ครึ่งลิตรมั้งครับ

เป็นผม ผมจะเช็คจากก้านวัดเป็นระยะๆครับ จะได้รู้ว่ามันลดไปมากน้อย ตอนใหน อย่างไร ช่วยวิเคราะห์ได้ง่ายขึ้น

ที่ผมเช้คก็แล้วแต่ว่าสะดวกตอนใหน แต่อย่างน้อยก็อาทิตย์ละสองครั้ง
พอดีต้องใช้รถทุกวัน ก็เลยต้องเช็คบ่อย

ผมเปลี่ยนที่ หมื่นโลโดยประมาณ ใช้ ปตท สีเขียวๆที่เขียนว่า คอมมอนเรล
ก็มีหาย เหมือนกัน แต่ไม่ปล่อยให้มันลดลงต่ำกว่าขีดล่าง
ของผมมันรั่วจากตรงน็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง หยดลงพื้นวันละหยดสองหยด แก้ไงก็ไม่หาย(เปลี่ยนแหวนน่ะ เหลือเปลี่ยนน็อต)

รถเราอายุมากแล้วต้องหมั่นดูแล และเก็บข้อมูลให้ได้มากหน่อย เวลามีปัญหาจะได้คิดออกว่า มันน่าจะเกิดจากตรงใหนครับ  :^1great^:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

Vertex

• คนรักรถ

พี่สองโหล
ผมไม่เคยเปลี่ยนแหวนน๊อตถ่ายเลย แต่ที่เกลียวน๊อตผมใช้เทปพันเกลียวพันไว้ มันก็ไม่รั่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 สิงหาคม 2013, 22:38:07 โดย Vertex »

piyanut

• เด็กติดรถ
  • **
  • ระดับกำลังใจ = 0

เครื่องยนต์ได้มีการปรับแต่อะไรบ้างหรือเปล่าครับ

kung

• เด็กติดรถ
  • **

เครื่องยนต์ได้มีการปรับแต่อะไรบ้างหรือเปล่าครับ
รถเดิมไม่เคยบรรทุกใช้ในครอบครัว คับ

Vertex

• คนรักรถ

ถ้าน้ำมันเครื่องยังพร่องอีก ลอง 20W40 ดูครับ แต่เครื่องยนต์จะตื้อหน่อย รอบขึ้นช้า

แล้วถ้ามันยังพร่องอีก ผมว่ามันต้องมีที่รั่วแน่ๆ ผิดปกติสุดๆ

kung

• เด็กติดรถ
  • **

ผล จากเปลียนน้ำมันใหม่1000โลน้ำมันเครื่องไม่หายแล้ว (ผมว่าเป็นทีน้ำมันเครื่องละเหยเป็นไอ มาก กว่า)ใช้น้ำมันของPULZAR15-40กึ่งสังเคราะ ผลิตจาก ปตท ตอนซื้อไม่ได้ดูว่าผลิตจากที่ไหนส่วนตัวผมไม่ค่อยใช้น้ำมัน ปตท เพราเคยใช้กะ A31 แล้วเวลาเครื่องร้อนเกจ์วัดแรงดันมันตกอันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคับแต่ก็ขอบคุณ ท่านพี่ ทุกท่านทีมาช่วย ตอบ ด้วยคับขอบคุณเป็นอย่างสูง :^4thx^: