ผู้เขียน หัวข้อ: เราจำนายได้ เราทำอะไรเราจำได้ คันแรกป้ายแดง strada 2500 gl  (อ่าน 3227 ครั้ง)

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
   ตอนปี 2003 ตอนนั้น กำลังจะเริ่มทำงานเป็นของตัวเองครับ ไม่มีรถก็เหมือนไม่มีขา มันจำเป็นต้องใช้รถกระบะสักคัน ก่อนหน้านั้นก็เคยขับมากหมด ( ของบริษัทน่ะ 55 ) tiger, dragon eye, aerobody ความรู้สึก ณ ตอนนั้นไม่มีความรู้เรื่องรถเลย มันก็ไม่ต่างกันน่ะ รถแต่ละคัน แต่ละยี่ห้อ

พอถึงเวลาจะหารถมาใช้เอง ไม่รู้จะแนะนำใครเอ้ย ขอคำแนะนำจากใคร สมัยนั้นเน็ตยังไม่แพร่หลาย และเร็วปานจรวดแบบนี้น่ะครับ ยังใช้โมเด็ม 56K ต่อเน็ตฟรี ขององค์การ เบอร์ 1333( จำไม่ได้แฮะน่าจะประมาณนี้หละ ) อยู่เล้ย ได้รับคำแนะนำมาสองอย่าง
  1 มิตซูกินน้ำมันน่ะ
  2 รถมือสองเหรอ มีปัญหาจะซ่อมได้เหรอ

อาวแล้วดิทำไง จิตใจตอนนั้น แอนดี้ อีสุ ครับแบบว่าอิจฉา หรือ เป็นคนไม่ค่อยชอบ ของที่เขาบอกว่าดีๆๆๆ จนเวอร์  :^a6^: ก็เลยมอง ไทเกอร์ ช่วงนั้น commonrail ออกมาพอดีเลย แต่ ... จะออกรถ ต้องใช้เงินดาวน์ แสนกว่าๆ ตรูมีแค่ห้าหมื่นเองว่ะ  :wanwan08:

ทำไงหละทีนี้ ก็พอดีเห็น มิตซูบิชิ ตอนนั้น โฆษณาใน นสพ น่าสนใจเหมือนกัน พอดีกับว่า มีพี่ชายแฟนเค้าใช้ Lancer อยู่เขาก็บอกว่า ไม่ลองดู มิตซูบิชิ หละ รถเค้าดีน่ะ เค้าเองก็ทำงานและจบด้านวิศวะมา ยังการันตี แบบนั้น เราก็เลยคล้อยตามครับ

ยังมีเรื่องคาใจกับ ศูนย์มิตซูอยู่เลยน่ะ ที่แรกที่ไปทำเรื่องก็คือ กวงไถ่ มอเตอร์ ให้เพื่อนซึ่งเป็นเจ้าของบริษัท เป็นคนออกหน้าให้ ไม่ผ่านครับ เป็นไปได้ สุดท้ายไปจบที่ มิตซู รุ่งเจริญครับ เชื่อไหม ผมไม่เคยไปเหยียบโชว์รูมเลย จนวันรับรถ

ไปพบกับเซลล์ ที่เซ็นทรัลบางนาครับ พอดีเขาไปออกบูทอยู่ ตอนนั้น แค้ป 2500 มีให้เลือก 2 แบบคือ มีพาวเวอร์ กับไม่มีพาวเวอร์ ส่วนตัว 2800 ไม่มองครับ งบไม่พอ คุยกันเรื่องไฟแนนท์ เรื่องรุ่นรถ สรุป ใช้เงินดาวน์ 30,000 ผ่อนเดือนละ 8,500x60 ไม่เอาของแถมสักอย่าง แต่ขอติดฟิล์ม 1,500( มารู้ทีหลังว่าฟิล์มอะไรก็ม่ายรู้ ) กับ 3Lock อีก 3,500 ทำเรื่องอาทิตย์กว่าๆ ก็ผ่าน นั่นแหละถึงได้ไปที่โชว์รูมเพื่อไปรับรถครับ ( หลังๆมาผมยังกังวลอยู่น่ะ มันเอารถเก่ามาย้อมแมวขายตรูอะป่าวฟระ )

คันนี้ครับ ออกมาตอนแรก ไม่ได้ทำอะไร นอกจากไปติดกันชนแบบนี้มาเลย เพราะเราไม่มั่นใจในตัวเองครับ  :^10-555^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2013, 23:16:28 โดย = สองโหล = »
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

โต้ง

• เด็กติดรถ
  • **
  • ระดับกำลังใจ = 2

• คนรัก Mitsubishi L200
รถสวยดีครับพี่สองโหล   ไก่ก็น่าต้มด้วยครับ อิ อิ

POM99

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 5

• L200 Model : Strada Grandis 2001
  • L200 Zone : นครศรีธรรมราช
  • LCT. : 0002
คลาสลิคสุดๆๆครับ

= สองโหล =

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
รถสวยดีครับพี่สองโหล   ไก่ก็น่าต้มด้วยครับ อิ อิ

ไก่พ่อตา อยากกินป่ะหละ  :^a6^: ได้ของแถมกินด้วยแ่นๆ  :^10-555^:

รูปนี้ถ่ายไว้เมื่อปี 2006 ครับ หลังจากนั้นก็ไปติดหลังคาหลัง แล้วก็ติดโบครับ แต่ตอนนี้รถก็อยู่ที่บ้านพ่อตาหละ ตัวเองก็เอาแกรนดิสมาใช้
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

khonnon

• เด็กติดรถ
  • **
  • ระดับกำลังใจ = 5

บรรยายซักเห็นภาพตัวเอง ตอนกำเงินเข้าศูนย์มิตซูฯเลย
หัวอกเดียวกันครับ

อ๊อด

• เด็กติดรถ
  • **
  • ระดับกำลังใจ = 2

• รถก็เหมือนเจ้าของ...ทั้งอารมณ์และนิสัย
    • facebook
  • L200 Model : Strada 2800
  • L200 Zone : รังสิต
  • LCT. : 0050
ผมก็เป็นนะตอนออกคันแรก ลงผมแกใช้อยู่ฝังหัวผมมาตลอดว่า"ติดทีน"ไอ้เราก็เข้าเส้นอยู่แล้ว ออกรุ่งเจริญเหมือนกันครับทีแรกกะจะขอแค่ข้อมูล สุดท้ายจ่ายค่าจองไป 5000 ได้2800ตัวท๊อป ยัง งงอยู่เลย  :^10-555^:
เดิมๆ...ไปก่อน

= สองโหล =

ผมก็เป็นนะตอนออกคันแรก ลงผมแกใช้อยู่ฝังหัวผมมาตลอดว่า"ติดทีน"ไอ้เราก็เข้าเส้นอยู่แล้ว ออกรุ่งเจริญเหมือนกันครับทีแรกกะจะขอแค่ข้อมูล สุดท้ายจ่ายค่าจองไป 5000 ได้2800ตัวท๊อป ยัง งงอยู่เลย  :^10-555^:

ซ่ะงั้นน่ะครับ คุณอ้อด

มาต่อดีกว่า ครับ

ใช้งานมาได้ 3 ปี เดือน ธันวาคม 2549 หลังจากที่ได้ศึกษาข้อมูลต่างๆ ใน strada 4x4 club ที่ weekendhobby.com
จนมั่นใจว่า เราต้องติดเทอร์โบแล้วว่ะ
เพราะ พอผมใส่หลังคาแครี่บอย และเปลี่ยนล้อรถ เป็นขนาด 225/70/r15
ปรากฏว่า รถมันอืดมาก ขอบอก
กลับบ้านที ผ่านเขาปัก ได้ลากเกียร์ 1 เท่านั้นครับ ช่วงขึ้นเนินยาวๆ

สรุปตอนนั้น ก็มี

- ติดหลังคา แครี่บอย

- เปลี่ยนล้อและยาง จาก 195/70/14 เดิมๆติดรถ เป็น 225/70/r15

- ติดเทอร์โบ TD04 แบบถอดเปลี่ยนเองได้สบายๆ เพราะอุปกรณ์ครบ ตามกระทู้นี้
http://l200stradaclub.com/index.php/topic,190.0.html

ตอนนั้น ติดโบอย่างเดียวน่ะครับ ยังไม่ได้ทำปั๊มเลย

press

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 11

• มันอยู่ในสายเลือด
  • L200 Model : strada 2005
  • L200 Zone : สมุทรปราการ
  • LCT. : 0014
คันแรกโครตภูมิใจเลยครับ ไย่งอแง รักตาย

Vertex

• คนรักรถ
  • ระดับกำลังใจ = 26

• L200 Model : 1990 CYCLONE SUPERIOR & 1996 CYCLONE AERO BODY
  • L200 Zone : สมุทรปราการ
  • LCT. : 0200
พี่สองโหลเก่งมากๆ สมัยนั้นกำเงินมาซื้อป้ายแดง ผมยังไม่มีปัญญาจะซื้อเลย ฮ่าๆๆๆ

แต่ผมก็โชคดีกว่าคนอื่นมาก.....
ที่ผมไม่ต้องออกเงินซื้อเอง แต่ก็ได้อยู่กับรถป้ายแดงมาตลอดจนถึงทุกวันนี้ และจะอยู่กับมันจนแก่

p.s. ผมทำงานมาสักพักนึงละ ตอนนี้เริ่มคิดจะทำงานเป็นของตัวเองเหมือนพี่สองโหล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2013, 19:13:24 โดย Vertex »
สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

= สองโหล =

เอ่อ ไม่ได้เก่งอะไรหรอกครับ
ตังก์ก็ตังแม่ยาย อิอิ

มีเงินแสนหนึ่ง ต้องแบ่ง หารถมาให้ กับ ไว้ทำทุน
ไ่ม่รู้โชคดี หรือ โชคร้ายครับ

แต่ก็ภูมิใจ ในสิ่งที่ตัวเองทำได้มาเสมอครับ
ถ้าไม่มีเขา เราก็ไม่มีวันนี้ เช่นกัน ...