Good afternoon, บุคคลทั่วไป

• 14453
  • 10

• ระดับกำลังใจ = 5
  • คนรัก Mitsubishi L200
 DIY ถอดเปลี่ยนตู้คอยเย็นสตาด้า ปี 2001 ครับ เอามาลงเพื่อจะมีประโยชน์กับเพื่อนๆๆสมาชิก
ครับ เนื่องจากรถก็อายุ 10 กว่าปี ไม่เคยทำความสะอาดตู้แอร์เลย ถอดตู้แอร์ออกมาดูแล้วไม่สวยเลยเปลี่ยนคอยเย็นซะเลยครับ ผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยนะครับ เพราะไม่ได้เป็นช่างแอร์ครับ

ก่อนอื่นต้องปล่อยน้ำยาแอร์ออกก่อนครับ ค่อยๆๆปล่อยนะครับ เดียวไดเออร์เสียครับ

ถอดสายตู้แอร์ข้างนอกครับ ค่อยๆๆขันนะครับ เดียวเกลียวเสียครับ

มาจัดการรื้อตู้ข้างในโดยการรื้อเกะเก็บของครับ น็อตเกลียวปล่อย 4 ตัวครับ

มาถึงตู้แล้วครับ มีน็อตเบอร์ 10 4 ตัวครับ

พอถอดน็อตเบอร์ 10 4 ตัวค่อยหาเหลี่ยมเอาตู้ออกมาครับ

ออกมาแล้วครับ ตู้คอยเย็นสตาด้า

หลังจากเอาคอยเย็นออกจากตู้ ด้านซ้ายคือคอยเย็นใหม่ครับ ด้านขวาคือของเก่าครับ

หลังจากเปลี่ยนตู้แล้วก็ประกอบกลับเข้าไปเหมือนเดิมครับ ก่อนแว็คและเติมน้ำยาผมก็เช็ครอยรั่วด้านนอกครับและอัดลมเข้าไป 250 ทิ้งไว้ 1 คืนพรุ่งนี้ไปดูครับถ้าเกจยังคงอยู่ที่ 250 ก็แว็คประมาณชั่วโมงครับ แล้วก็เติมน้ำยา

ระหว่างการเติมน้ำยาต้องค่อยสังเกตุไดเออร์ครับว่าใสยัง ถ้าใส่แล้วก็แสดงว่าน้ำยาเต็มครับ แอร์เย็นเหมือนแอร์ใหม่ครับ หวังว่า DIY ของผมคงมีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกไม่มากก็น้อยครับ สงสัยขั้นตอนไหนก็โพสถามได้ครับ ผมถ่ายรูปมาไม่มากเท่าไรเพราะทำเองคนเดียวครับ ผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยครับ เพราะไม่ได้ทำงานเกี่ยวกับแอร์เลยครับ ลองผิดลองถูกครับ

ตอนนี้กำลังทำการติดตั้ง inter อยู่ครับไว้เสร็จแล้วจะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับจะได้เป็นแนวทางกับเพื่อนสมาชิกครับ ผมต้องขอบคุณเพือนสมาชิกที่ให้ข้อมูลการติดตั้ง inter มาผมด้วยนะครับ ตามลิงค์นี้ที่ผมถามครับ http://www.l200stradaclub.com/index.php/topic,576.0.html

และขอบคุณพี่จรัญ เสมศรี ที่ช่วยส่งรูปและให้คำปรึกษาด้วยครับ

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
โอ้ สุดยอดมากๆเลย พี่มาก เอ้ย ม่ะใช่หละ  :D

ขอบคุณกระทู้ดีๆที่ฝากให้เพื่อนๆสมาชิกและคนที่สนใจทั่วไปครับ ของผมเปลี่ยนตู้แอร์ไปเมื่อปลายปีที่แล้ว 3500 ของเด็นโซ่ ว่างั้นน่ะ เพราะมันรั่ว และก็เยิ้มแบบในรูปเลยครับ

แต่ทำเหมือนช่างแอร์เลยน่ะครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจกับไอ้เจ้าระบบแอร์เลย ลองศึกษาทีไร ง๊งงงง ทุกที
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ระดับกำลังใจ = 11
คอยเย็นนี้เราล้างเองได้ป่าวครับ ผมว่าจะซื้อน้ำยาล้าง 3M ที่เป็นโฟมไว้ล้างแอร์บ้านที่ขายตามโลตัสมาลองล้างดูจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

พอดีหาในเน็ตแล้วมีหลายกระทู้ที่ล้างด้วยตัวเอง แต่ไม่ทราบผลเสียที่ตามมาเลยยังไม่กล้า แล้วถ้าเกิดเอาโฟมฉีดไปที่คอยเย็นแล้วเอาน้ำสะอาดล้าง น้ำทิ้งมันจะลงที่ท่อ เหมือนตอนเราเปิดแอร์หรือป่าวครับ หรือจะลงในรถ
ยังไงๆก็รัก STRADA

โอ้ สุดยอดมากๆเลย พี่มาก เอ้ย ม่ะใช่หละ  :D

ขอบคุณกระทู้ดีๆที่ฝากให้เพื่อนๆสมาชิกและคนที่สนใจทั่วไปครับ ของผมเปลี่ยนตู้แอร์ไปเมื่อปลายปีที่แล้ว 3500 ของเด็นโซ่ ว่างั้นน่ะ เพราะมันรั่ว และก็เยิ้มแบบในรูปเลยครับ

แต่ทำเหมือนช่างแอร์เลยน่ะครับ ผมยังไม่ค่อยเข้าใจกับไอ้เจ้าระบบแอร์เลย ลองศึกษาทีไร ง๊งงงง ทุกที

ระบบแอร์ไม่ยากครับ ผมเริ่มจาการเติมน้ำยาก่อนครับ แล้วก็เริ่มมารื้อเพิ่มเติมครับ ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนแผงคอยร้อน แผงหน้าครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ

คอยเย็นนี้เราล้างเองได้ป่าวครับ ผมว่าจะซื้อน้ำยาล้าง 3M ที่เป็นโฟมไว้ล้างแอร์บ้านที่ขายตามโลตัสมาลองล้างดูจะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

พอดีหาในเน็ตแล้วมีหลายกระทู้ที่ล้างด้วยตัวเอง แต่ไม่ทราบผลเสียที่ตามมาเลยยังไม่กล้า แล้วถ้าเกิดเอาโฟมฉีดไปที่คอยเย็นแล้วเอาน้ำสะอาดล้าง น้ำทิ้งมันจะลงที่ท่อ เหมือนตอนเราเปิดแอร์หรือป่าวครับ หรือจะลงในรถ

ล้างแบบไม่ถอดตู้เหรอครับ ผมว่าไม่ค่อยสะอาดนะครับความคิดผมเหมือนอาบน้ำไม่ถอดเสื้อครับ ความคิดผมนะครับ

ผิดพลาดต้องขออภัยนะครับ

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
ติดหมุดไว้เลยครับ  :^18cry^:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ระดับกำลังใจ = 6
สุดยอดครับขนาดไม่ใช่ช่างแอร์นะเนี้ยะมีเครื่องมือครบเชียว

ถ้าถึงเวลาล้างคงได้รบกวนเกจวัดแรงดัน..กับเครื่องแว็คพีซ่ะแล้ว :^1great^:

ส่วนโฟมที่ล้างตู้แอร์แบบไม่ถอดล้างไม่ออกเลยครับเคยลองสเปรย์ล้างแอร์

ของมิตซูเองนี่แหละเอามาฉีดใส่ตู้แอร์ที่สกปรกไม่เกิดอะไรขึ้นเลย....

ถ้าอยากล้างแบบไม่ถอดตู้ให้หาศูนย์บริการล้างที่เครื่องล้างมีระบบฉีดน้ำร้อนด้วยจะดีมาก :^2d^:

ติดหมุดไว้เลยครับ  :^18cry^:

ยินดีมากครับ สำหรับกะทู้ DIY ของผมที่มีประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกครับ

เดียวผมจะมาเพิ่มเติมการเปลี่ยนแผงคอยร้อนให้ครับ จะได้เพิ่มเนื้อหาให้กับเพื่อนสมาชิกครับ คงไม่ละเอียดเท่าไรนะครับ เพราะไม่ได้ถ่ายรูปตอนทำไว้ครับแต่คิดว่าถ่ายย้อนหลังพอเป็นแนวทางได้ครับ

สุดยอดครับขนาดไม่ใช่ช่างแอร์นะเนี้ยะมีเครื่องมือครบเชียว

ถ้าถึงเวลาล้างคงได้รบกวนเกจวัดแรงดัน..กับเครื่องแว็คพีซ่ะแล้ว :^1great^:

ส่วนโฟมที่ล้างตู้แอร์แบบไม่ถอดล้างไม่ออกเลยครับเคยลองสเปรย์ล้างแอร์

ของมิตซูเองนี่แหละเอามาฉีดใส่ตู้แอร์ที่สกปรกไม่เกิดอะไรขึ้นเลย....

ถ้าอยากล้างแบบไม่ถอดตู้ให้หาศูนย์บริการล้างที่เครื่องล้างมีระบบฉีดน้ำร้อนด้วยจะดีมาก :^2d^:

ขอบคุณครับ ผมก็ลองทำไปเรื่อยๆๆครับ ลองผิดลองถูกครับ

• ระดับกำลังใจ = 9
ได้ความรู้เยอะเลยครับ แถมประหยัดกว่าไปทำที่ร้านด้วย นับถือจริงๆครับ....

เมื่อ: 22 กุมภาพันธ์ 2014, 07:01:47
  • ระดับกำลังใจ = 1
ขอบคุณครับ กะลังว่าจะแง้มดูอยู่เหมือนกันครับ แอร์ไม่ค่อยฉ่ำ

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments