ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเสียงดังแก๊กๆจากเครื่อง 4D56  (อ่าน 29724 ครั้ง)

perasun

• เด็กใหม่
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 0

• คนรัก Mitsubishi L200
ปัญหาเสียงดังแก๊กๆจากเครื่อง 4D56
« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 14:07:22 »
  • Publish
  • 2เดือนก่อนได้ซื้อรถจากเพื่อนมาเป็นรถ l-200 ตอนเดียวมาปรากฎว่ามีเสียงดังแก๊กๆตามรอบเครื่องผมก็คิดว่าเสียงวาล์วมั่งเช็ควาล์วใหม่ก็คงหาย ต่อมาผมก็เข้าอู่เช็คสภาพรถ ช่างบอกเครื่องหลวมมาก ต้องโอเวอร์ฮอลใหม่ ผมก็ตกลงทำ ถอดออกมาปรากฎว่าแหวนหักที่สูบ 2 ปลอกเป็นรอยและหลวมด้วย ช่างบอกเสียงน่าจะมาจากแหวนหักนี้ล่ะผมก็โล่งใจที่เจอสาเหตุของเสียงแล้ว รายการ ก็มี เปลี่ยนลูกสูบใหม่ แหวน ชาร์ปอก-ก้าน ตีปลอกคว้านใหม่ ปาดฝา บดวาล์ว ประเก็นใหม่แท้หมด ประกอบเสร็จเสียงเหมือนเดิมเลยครับ แก็กๆๆตามรอบเครื่องตั้งแต่เดินเบาเลยครับ ถามช่างทำไมเสียงมันไม่หาย ช่างบอกฝาที่ปาดมาส่วนมากจะเป็นแบบนี้แร่ะผมก็งง ต้องเปลี่ยนฝาใหม่ถึงจะหายผมก็เลยเซ็งมากครับหมดค่าโอเวอร์ฮอลไป 35,000 บาท แต่เสียงไม่หาย จึงมารบกวนเพื่อนในคลับช่วยทีครับ หมดกำลังใจเลยครับ

= สองโหล =

• Administrator
    • เจ้าของอู่
    • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
    • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
    • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • LCT. : 0001
    Re: ปัญหาเสียงดังแก๊กๆจากเครื่อง 4D56
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 17:07:43 »
  • Publish
  • ช่างนั่นแหละ ต้องรับผิดชอบ ครับเรื่องแบบนี้

ก็เราแจ้งไปแล้วว่า มันดังอย่างงี้ เป็นเพาะอะไร เขาก็ตีราคามาเท่านั้น

เมื่อมันไม่หายก็แสดงว่าเขาตีอาการผิดพลาดเอง ก็ต้องรับผิดชอบต่อหละ

แต่ถ้าเราจ่ายเงินไปแล้ว มันก็เอาคืนยากเหมือนกันครับ ลองคุยกับช่างไหม่ ใจเย็นอธิบายกันดีๆ คงพอเคลียกันได้ครับ

ส่วนอาการที่เสียงดัง รอเพื่อนๆมาแนะนำอีกทีคับ

เครื่อง ไซโคลน ใช่ไหมครับ ถ้าตอนเดียว หรือตาด้าแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2013, 17:12:43 โดย = สองโหล = »
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

perasun

• เด็กใหม่
    • *

Re: ปัญหาเสียงดังแก๊กๆจากเครื่อง 4D56
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 20:29:38 »
  • Publish
  • ช่างนั่นแหละ ต้องรับผิดชอบ ครับเรื่องแบบนี้

ก็เราแจ้งไปแล้วว่า มันดังอย่างงี้ เป็นเพาะอะไร เขาก็ตีราคามาเท่านั้น

เมื่อมันไม่หายก็แสดงว่าเขาตีอาการผิดพลาดเอง ก็ต้องรับผิดชอบต่อหละ

แต่ถ้าเราจ่ายเงินไปแล้ว มันก็เอาคืนยากเหมือนกันครับ ลองคุยกับช่างไหม่ ใจเย็นอธิบายกันดีๆ คงพอเคลียกันได้ครับ

ส่วนอาการที่เสียงดัง รอเพื่อนๆมาแนะนำอีกทีคับ

เครื่อง ไซโคลน ใช่ไหมครับ ถ้าตอนเดียว หรือตาด้าแล้ว

ครับผมเดี๋ยวจะลองคุยกะช่างดูครับ ช่างคนนี้เป็นช่างใหญ่จากศูนย์โตโยต้าแล้วออกมาเปิดร้านเองครับ ผมว่าน่าจะเก่งแต่โตโยต้าอย่างเดียวมั่งครับ เครื่องของผมเป็น 4D56 ไซโคลน กระเดี่องวาล์วแบบตีนเป็ดครับ อยากได้ความคิดเห็นจากเพื่อนๆชาวคลับหน่อยครับเผื่อท่านเคยมีอาการเสียงดังแบบของผมบ้างครับ

Vertex

• คนรักรถ
    • ระดับกำลังใจ = 26

• L200 Model : 1990 CYCLONE SUPERIOR & 1996 CYCLONE AERO BODY
    • L200 Zone : สมุทรปราการ
    • LCT. : 0200
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 00:10:02 »
  • Publish
  • overhaul แบบนี้ต้องเงียบแล้วนะครับ  ปาดฝามาเสียงต้องปกติครับ  ไม่เกี่ยวกัน  ช่างคงหาไม่เจอล่ะครับว่าอะไรดัง

ถ้าเปิดเครื่าองมาทำจริงๆ ต้องหายแล้วนะครับ
    สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

perasun

• เด็กใหม่
    • *

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2013, 22:27:49 »
  • Publish
  • ตอนนี้ให้ช่างอีกคนเช็คดูก่อนครับ รื้อออกมาดูแล้ว งานช่างคนเก่าประกอบขาดความสะอาดมากครับ ปอกเป็นเส้น ชาร์ปเป็นเส้น เดี๋ยวพรุ้งนี้จะเข้าไปดูอีกทีครับ ยังหาสาเหตุไม่เจอเลยครับ เพลาลูกเบี้ยวก็ไม่สึก สงสัยเพลาบาลานซ์จังครับ ขอคำชี้แนะทีครับ

= สองโหล =

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
    • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 10:48:36 »
  • Publish
  • เอาใจช่วยครับ หายไวๆ เจอช่างถูกใจถูกงานก็ดีน่ะครับ
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

โต้ง

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 2

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 10:59:44 »
  • Publish
  • เจอสาเหตุแล้วบอกกันบ้างนะคับ   

punya

• เด็กติดรถ
    • **

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 14:06:08 »
  • Publish
  • ช่วยเป็นแรงใจครับเครื่องเดียวกันกลัวๆเหมือนกัน  :-\

Vertex

• คนรักรถ
    • ระดับกำลังใจ = 26

• L200 Model : 1990 CYCLONE SUPERIOR & 1996 CYCLONE AERO BODY
    • L200 Zone : สมุทรปราการ
    • LCT. : 0200
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 19:39:38 »
  • Publish
  • น่าสงสารจริงๆ ค่า Overhaul สองรอบ ใส่ TURBO ลูกใหญ่ได้เลยนะนั่น
    สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

perasun

• เด็กใหม่
    • *

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 20:25:03 »
  • Publish
  • น่าสงสารจริงๆ ค่า Overhaul สองรอบ ใส่ TURBO ลูกใหญ่ได้เลยนะนั่น
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับผม วันนี้เครื่องหมุนแล้วครับช่างโทรมาบอก ยังไม่ได้เข้าไปดูเลยครับช่างบอกเครื่องเงียบกริบเลยครับ คิดในใจถ้างวดนี้เสียงไม่หายจะเลิกปั่นรถคันนี้แล้วครับ (จะเอามาขึ้นเครื่องเสียงชุดใหญ่ แต่โดนค่าโอเวอร์ฮอล 2 รอบถึงกับสะอึกเลยครับ) ช่างได้เปลี่ยนปอกใหม่ขัดลื่นปอกด้วย เอาข้อเหวี่ยงไปพอก-กลึงและขัดลื่น เปลี่ยนชาร์ป เจียร์เพลาลูกเบี้ยว เปลี่ยนลูกสูบ 1 ลูกเพราะมีรอยที่ลูกสูบ ไม่ชนวาล์วก็ชนฝาครับ ผมว่าเสียงน่าจะมาจากตรงนี้ล่ะครับ ช่างเลยหนุนประเก็นฝาขึ้นไป 2 มิลครับ แต่ก็กลัวกำลังอัดไม่พอ เดี๋ยวพรุ้งนี้ไปฟังเสียงเครื่องแล้วจะมารายงานผลครับ

= สองโหล =

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 21:14:36 »
  • Publish
  • เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ ถือว่าเป็นครูสอนเรา ทำให้เรารักรถเรามากขึ้น ( แหงหละหมดไปหลายแล้ว ไม่กล้าทิ้ง อิอิ )

ผมก็หมดไปกะบรรดาช่วงล่างเยอะเหมือนกันครับ ลองไปเรื่อยโดนไปแยะ  :D

โต้ง

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 2

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2013, 22:33:37 »
  • Publish
  • รถผม(ไซนโครน)ก็็ทำเครื่องไปเมื่อตอนปีใหม่คับ เปลี่ยน ปลอก ลูก แหวน ชาร์ปก้าน สายพานหน้าเครื่อง  ลูกลอก ทำเสร็จใหม่ๆก็เงียบดีคับ แต่พอวิ่งใด้ซักสามพันโล เสียงก็ค่อยๆเริ่มดัง  ยิ่งตอนเครื่องเดินเบาจะใด้ยินชัดเลย บ่นให้ฟังคับ เซ็งๆเครียดๆ  55555555
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2013, 22:35:16 โดย โต้ง »

perasun

• เด็กใหม่
    • *

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 14:29:42 »
  • Publish
  • เก็บไว้เป็นประสบการณ์ครับ ถือว่าเป็นครูสอนเรา ทำให้เรารักรถเรามากขึ้น ( แหงหละหมดไปหลายแล้ว ไม่กล้าทิ้ง อิอิ )

ผมก็หมดไปกะบรรดาช่วงล่างเยอะเหมือนกันครับ ลองไปเรื่อยโดนไปแยะ  :D
    ใช่เลยครับแรกๆจะขายทิ้งแล้ว แต่หมดกะมันไปเยอะ จะขายตอนนี้ก็ไม่ทันแล้วครับต้องเล่นกันต่อไปครับ

perasun

• เด็กใหม่
    • *

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 14:47:24 »
  • Publish
  • รถผม(ไซนโครน)ก็็ทำเครื่องไปเมื่อตอนปีใหม่คับ เปลี่ยน ปลอก ลูก แหวน ชาร์ปก้าน สายพานหน้าเครื่อง  ลูกลอก ทำเสร็จใหม่ๆก็เงียบดีคับ แต่พอวิ่งใด้ซักสามพันโล เสียงก็ค่อยๆเริ่มดัง  ยิ่งตอนเครื่องเดินเบาจะใด้ยินชัดเลย บ่นให้ฟังคับ เซ็งๆเครียดๆ  55555555
    ใจเย็นๆครับผมก็ทำใจเหมือนอยู่ครับไม่คิดมากก็ไม่เครียด 555 วันนี้ไปดูรถมาแล้วครับเครื่องประกอบเสร็จยกขึ้นแล้วสตาร์ทติดรอบเดินเบาไม่เรียบ ไอน้ำมันเครื่องไม่ออกก้านวัดแล้วครับ แต่เสียงเขกยังดังอยู่ครับแต่เบาลงช่างบอกเขาหมุนปั้มให้ไฟอ่อนลงมาของเดิมตั้งไว้แก่ เสียงมันดังแก็กๆตามรอบเครื่องออกท่อไอเสียครับแต่ฟังหน้าเครื่องก็เงียบเหมือนรถชาวบ้านเขาครับ อาการนี้ใครเคยเจอ ช่วยแนะนำทีครับผม ช่างบอกลองไปเทสปั้มกะหัวฉีดดูครับ ผมก็เลยไปถามร้านเช็คปั้มมา 2 ร้าน ผมก็อธิบายตามอาการ ร้านแรกบอกวาล์วรั่วเปล่าออกป่องอ่ะ ผมบอกเครื่องพึ่งฟิตมาใหม่บดวาล์วด้วยสนิทอยู่แล้วครับ เขาบอกจะจะเป็นที่หัวฉีดทะลุ ลองเอารถเข้ามาเช็ค ผมก็บอกโอเคครับ ร้านสอง วัยรุ่นๆบอกเครื่องฟิตใหม่ช่ายไหมงั้นต้องลองเอาปั้มกะหัวฉีดมาเช็คดู ครับ โอเคครับ  เดี๋ยวพรุ้งนี้จะเอารถไปเช็ค อาการเสียงแก็กๆออกท่อใครรู้ช่วยชี้แน่ะทีครับ ไหนๆเสียแล้วต้องให้จบ

บลูโต

• Global Moderator
    • ระดับกำลังใจ = 24

• L200 Model : strada2500
    • L200 Zone : อ้อมใหญ่.สามพราน
    • LCT. : 0004
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2013, 21:11:25 »
  • Publish
  • ผมเมลไปถามเพื่อนมาบอกว่าดูไดชาจท์,ไดสตาร์ท,ลูกปืนลูกรอก
    ตั้งสายพานราวลิ้น,ช่วยได้แค่นี้แหละจ้า
    สั่งซื้อสติกเกอร์..ทักเฟส..ชัยนาท  เรืองคำ