ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ไข ปัญหา กระจกมองข้างสั่น  (อ่าน 6536 ครั้ง)

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
แก้ไข ปัญหา กระจกมองข้างสั่น
« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2013, 19:57:22 »
  • Publish
  •    หลายๆคน คงพบกับปัญหา กระจกมองข้างสั่น คลอน ก็อกๆ แก๊กๆ จนจับโยกเล่นได้เลยทีเดียวหละ จะขันน็อต ก็หาหัวน็อตไม่เจอ จะเอากาวหยอดก็กระไรอยู่ เอาน่ะ มาลองดูวิธีแก้ไขปัญหากระจกมองข้างสั่น กับ L200 Thailand Club กันครับ  :D

แจ้งไว้ก่อนว่า รูปภาพ และ เรื่องประกอบ นำมาจาก นี่เลยบ้านหลังใหญ่ของกระผมครับ http://www.weekendhobby.com/offroad/mitsubishi/Question.asp?ID=20814  ดังนั้นคุณงามความดี ยกให้เจ้าของกระทู้ทั้งหมด ผมแค่เอามาเรียบเรียงใหม่

แกะกระจกมองข้างสตาราดา

ขั้นแรกต้องหาทางเอากระจกมองข้างทั้งอัน ทั้งดุ้นออกมาจากตัวรถให้ได้ซ่ะก่อนครับ เริ่มแรกเลย เปิดประตูรถ เอากระจกลงให้สุดเลยครับ จากนั้นงัดแผ่นปิดน็อตยึดกระจกมองข้างออก มันจะมีหมุดยึดคู่กับกาวสองหน้านิดหน่อย ค่อยๆงัดออกโดยรอบเดี๋ยวก็หลุดออกมาหละ
    "กระจกมองข้าง สตราดา"

เอาฝาครอบออกแล้วก็จพบกับสกรูยึดหูช้าง กระจกมองข้างสตราดา จัดการเอาสกรูออกไปได้เลย จะไข หรือจะเจียร์ ก็ตามสะดวกหละ อิอิ แต่ระวังนิสสส อย่าลืมจับกระจกมองข้างไว้น่ะครับน้ำหนักมันมากพอดู หล่นลงหละก็ เจอโจทย์อีกบานเลยครับ นี่แหละสาเหตุที่ให้เอากระจกลงให้สุดซ่ะด้วยตั้งแต่ทีแรก

หลังจากเอาสกรูออกไปแล้ว จะมีสภาพดังรูป น่ะครับ แผ่นสีดำๆที่มีหมุดปักอยู่นั่น เป็นฝาปิดสกรูที่เราต้องจัดการเอาออกก่อนจะขันสกรูได้

สภาพกระจกมองข้าง เมื่อถอดออกมาแล้ว จะมีแผ่นพลาสติกสีดำๆปิดสกรูที่ยึดกระจกมองข้าง อีกชั้นหนึ่ง ก็ดึงออกเบาๆ ไม่ใช่กระชากหลุดออกมาหมดเลยน่ะครับ หมุดยึดมันจะขาดเสียของหมด

นี่แหละ แง้มแผ่นพลาสติกที่ขวางอยู่ออก ก็เห็นจำเลยที่ทำให้กระจกมองข้าง หลวม โยก คลอน ชัดๆแล้วหละ จัดการไขให้แน่นแต่ก็พอตึงมือหน่อยน่ะคัรบ เดี๋ยวจะหวานกันซ่ะก่อน

หากไม่พอใจกับน็อตของเดิม ที่มีปัญหาคลายตัว จนทำให้กระจกมองข้างสตราดา ของเรา หลวมบ่อยๆหละก็ ใช้น็อตแบบนี้แทนก็ดีครับ เพิ่มตังก์อีกหน่อย

แค่นี้ก็สำเร็จแล้วน่ะครับ กับโปรเจ็ค ยึดกระจกมองข้างที่หลวมๆ จะได้ไม่ต้องรำคาญกับเสียงก็อกแก็กๆ ข้างประตูเวลาขับ มันเสียสมาธิใช่น้อย น่ะๆ
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

Ohm_K19

• เด็กใหม่
    • *
    • ระดับกำลังใจ = 0

• คนรัก Mitsubishi L200
    Re: แก้ไข ปัญหา กระจกมองข้างสั่น
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2013, 20:30:05 »
  • Publish
  • ขอบคุณมากนะครับ สำหรับความรู้ดีๆ ไว้ดูแลรถ  ;D ;D

khonnon

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 5

• คนรัก Mitsubishi L200
    Re: แก้ไข ปัญหา กระจกมองข้างสั่น
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 10:59:44 »
  • Publish
  • ข้อมูลดีๆ ขอบคุณครับ

m.deeline

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 7

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2013, 11:13:38 »
  • Publish
  • ขอบคุณอย่างแรงครับ กำลังสั่นอยู่เลย

punya

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2013, 10:50:45 »
  • Publish
  • ขอบคุณครับ   ;)

Sek4d56

• ผู้ช่วยคนขับ
    • ระดับกำลังใจ = 8

• ยังไงๆก็ STRADA
    • L200 Model : Strada 2.5
    • L200 Zone : อีสาน-แปดริ้ว-ชลบุรี
    • LCT. : 0020
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2013, 08:25:07 »
  • Publish
  • ของผมด้านซ้ายสั่น ลองทำตามแล้วครับผลที่ได้อันดับแรกคือ กระจกร่วงครับ คือแบบว่าไขเพลินเลยร่วงจับไม่ทัน  :wanwan09: อันดับที่สองคือน๊อตหัวแฉกเดิมขันไม่ออกขันจนเยินเลยครับยังไงก็ไม่ออก สุดท้ายต้องใช้คีมล๊อคตัวเล็ก+WD40 ฉีดหล่อลื่นแล้วค่่อยๆหมุนทีละนิดครับขอย้ำนะครับว่าคีมล็อคอันเล็ก สุดท้ายต้องเปลี่ยนน๊อตแบบใหม่ครับไม่กล้าใช้หัวแฉกเหมือนเดิม ของผมใช้หัว 6 เหลี่ยมครับ เปลี่ยนเสร็จประกอบกลับทีนี้ล่ะแน่นปึ๊ก ไม่มีกึ๊กๆกั๊กๆให้รำคาญเลยครับ ป.ล. ระหว่างทำระวังสีถลอกด้วยนะครับ
    ขอบคุณ คุณ =สองโหล= กับความรู้ดีๆด้วยครับ