ผู้เขียน หัวข้อ: รถ strada grandis auto ขึ้นไฟโชว์ hold  (อ่าน 5103 ครั้ง)

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
รถ strada grandis auto ขึ้นไฟโชว์ hold
« เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2013, 12:48:42 »
  • Publish
  •    พอดีว่าวันนี้ ได้รับโทรศัพท์ จากน้าบาว อันเป็นเพื่อนสมาชิกจาก strada 4x4 club เพราะว่าพบปัญหา ไฟ hold ขึ้นโชว์ ซึ่งสรุปแล้ว ปรากฏว่า มีการกดปุ่ม auto ที่คอนโซลรถ สตราด้า แกรนดิส 2800 turborally master แบบ AT น่ะครับ ทำให้ไฟ Hold โชว์ขึ้นตลอด

ซึ่งจริงๆผมก็ไม่เคยใช้ตัว เกียร์ ออโต้ ก็เลยไม่ทราบ ที่มาที่ไปของปัญหานี้ ก็เลยค้นหา ในเว็บบอร์ด สตราด้า 4x4 คลับ ได้ข้อมูลประมาณนี้น่ะครับ หากไฟ Hold ที่ปรากฏ ไม่ใช่เพราะสาเหตุจากการกดปุ่ม Auto

แต่กระทู้นี้เป็นการคุยถึงว่า ทำไมมันไมเข้าเกียร์ 4 วนอยู่แต่ 1-3 เท่านั้น
    http://www.weekendhobby.com/offroad/mitsubishi/shtml/15381.shtml

คำตอบที่ 3
           ถามอาการนิดนึงครับ พอดีใช้ G รุ่นเดียวกัน
    1.ตำแหน่งเกียร์โฟร์ เลื่อนไปได้ตามตำแหน่งมั้ยครับ
    2.ถ้าไปตามตำแหน่ง แต่อาการเหมือนล้อหน้าไม่จับหรือเปล่าครับ
    3.เข้าไม่ได้ทั้ง 4H และ 4L หรือว่าเข้า 4H ได้อย่างเดียว
    4.ไฟเกียร์โฟร์และABS ติดมั้ยครับ

เท่าที่เจอคือ
    -ถ้าเกียร์ไปได้ตามตำแหน่ง ก็อาจจะเป็นที่สวิตช์เกียร์ กับตัวแวคคัม หรือคล้ายๆ รีเลย์ อย่างที่คุณเติ้งบอก
    -ถ้าเกียร์เลื่อนไปไม่ได้ตามตำแหน่ง ก็อาจจะเป็นที่บุชคันเกียร์โฟร์แตกครับ..จุดสังเกตุคือกระปุกเกียร์โฟร์แทบจะโยก วนได้เลย

นิ๊สนึงสุดท้าย ถ้ามีใส่ freelock หรือ ฮับ ที่ล้อหน้าปรับให้มันล๊อกหรือยังครับ

ลองดูตามกระทู้ พี่ 01 จะเจอตำแหน่งของตัวที่ว่าครับ
    http://www.weekendhobby.com/offroad/strada/Question.asp?ID=10589

ลองเช็คดูนะครับ
    ของผม เข้า 4H ได้ แต่ 4L ไม่ได้..บุชคันเกียร์แตกครับ

คำตอบที่ 4
           ดูจากลักษณะ ที่คุณอำพลถามมาว่า ไม่เข้าเกียร์ 4 ผมเข้าใจว่ามันน่าจะเป็นตำแหน่งเกียร์ ออโต้ที่มันทำงานตามรอบ 1 ไป 2 ไป 3 แต่ 3 แล้วไม่ไปเข้าเกียร์ 4 ใช่มั้ยครับ ถ้าเป็นแบบนี้มันน่าจะเกี่ยวกับ สวิตช์เกียร์โอเวอร์ไดร์ฟ หรือรีเลย์ตัวที่ทำให้มันเข้าเกียร์ที่ 4 ได้ครับ ผมไม่แน่แน่ใจนะครับว่ามันอยู่ตรงไหน แต่ว่ารถผมตอนที่เอาเกียร์ออโต้มาใส่มันต้องเดินไฟเส้นที่ว่าเนี่ยครับ เพื่อทำให้เกียร์ที่ 4 มันทำงานครับ

คำตอบที่ 5
           อยู่ด้านซ้ายครับ ใกล้ๆกับrelay power window
    ในตำแหน่งนั้นจะมีrelay อยู่3ตัว แต่ติดตั้งrelayอยู่ 2ตัว (1.power window และ 2.over driver relay)ตำแหน่งกลางจะว่างอยู่
    process check...
    1.fuse no.11(10A)
    2.over drive switch
    3.Over drive relay
    4.Over drive solenoid valve
    5.Engine coolant tempeture switch
    6.connector ต่างๆ หลวม-หลุด-สนิม

จำได้ประมาณนี้ครับ แก่แล้ว

คำตอบที่ 6
           ของผม เคยเป็นครับ ไป เชค หลายๆๆ ที่ หลาย อู่ เขาบอกว่า สวิชเกียร์ บ้าง สมองเกียร์ บ้าง ให้เปลี่ยน เกียร์ เลย เครียด อยู่ เหมือนกัน พอดี ไปรู้จัก อู่ ที่เขา ซ่อม เกียร์ เขา เลย อธิบายให้ฟังว่า ถ้า เกียร์ 1-3 เข้า ปกติ แสดงว่า ไม่ใช่ สวิซ หรือว่า สมองเกียร์ แต่ กรองเกียร์ตัน ถ้า สวิชหรือว่ารีเลย์ เสีย จะเข้าได้แค่เกียร์ เดียวครับ
    วิธีการแก้ ปัญหา ที่เคยไป เฝ้าดู เขา จะถอด แคร้ง อ่าง น้ำมันเครื่อง ออกมา แล้ว จะมีกรอง อยู่ ข้างใน ถอดมาล้างทำความสะอาด พร้อม ล้างออย เกียร์ ด้วยน่ะ เสร็จ แล้ว ประกอบ กลับเหมือนเดิม พร้อม เติม น้ำมันเกียร์ ใหม่ ทดลอง ดู เกียร์ เปลี่ยน ครบ ทุกเกียร์ แถม เบา กว่าเดิม ด้วย ค่าใช้ จ่าย ก็ มี ค่าน้ำมัน เกียร์ 480 ลิตร ค่า ปะเก็นน้ำมันเกียร์ 380 ค่าแรง ถอดล้าง 700 ไม่แพง เลยครับ (ของผมเป็น g-wagon ปี 2002 4x4 ออโต้ ) โทร.ปรึกษา ได้น่ะครับ 081-5519595
           ต่อน่ะครับ สาเหตุ เมื่อกรองน้ำมันเกียร์ ตันจะ ทำให้ น้ำมันมันไหลไป เลี้ยงไม่พอ ในรอบที่สูง ทำให้เกียร์ เปลี่ยน ช้า หรือ ว่าไม่เปลี่ยนเลย (ช่างเขาอธิบายน่ะ ผมฟังมา)

คำตอบที่ 10
           ผมใช้ 4DR 2800 4X4 Turbo Auto 2003 ครับ
    เคยเผลอไปกดไอ้ปุ่ม auto ใต้ไฟฉุกเฉินครับ
    มันโชว์ Hold แล้วก็ไม่เปลี่ยนเกียร์ไปที่ 4 ซะที
    เราก็งงๆ มันเป็นอะไรหว่า ตอนนั้นได้มาใหม่ๆ อ่านคู่มือว่ามันเอาไว้ออกตัวในโคลน เลยไปเล่นมาแล้วลืมปลด งงเป็นวันเลยตอนนั้น อิอิ โทรถามเพื่อนๆ ให้วุ่นเลย พวกมันก็ขับฟอร์ด กะ โตต้า กว่าจะหาทางออกได้ อุอุ

ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport