ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างหม้อน้ำ,เปลื่ยนน้ำยาหล่อเย็น  (อ่าน 12749 ครั้ง)

บลูโต

• Global Moderator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 24

• L200 Model : strada2500
  • L200 Zone : อ้อมใหญ่.สามพราน
  • LCT. : 0004
ล้างหม้อน้ำ,เปลื่ยนน้ำยาหล่อเย็น
« เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 14:02:10 »
  • Publish
  • ท่านใดเคยทำเองบ้าง วันอาทิตย์ว่างนะครับเลยอยากลองขอถามเป็นข้อๆดังนี้
    1 แนะนำให้ทำเองไหมครับหรือเข้าศูนย์ดีกว่ากลัวเป็นอันตรานต่อรถ
    2 การเอาผงซักฟอกล้างแทนการใช้น้ำยาล้างเท็จจริงประการใด
    3 ช่วยแนะนำน้ำยาหล่อเย็นด้วยครับแบบผสมเสร็จหรือเข้มข้นมาผสมเอง
    สั่งซื้อสติกเกอร์..ทักเฟส..ชัยนาท  เรืองคำ

= สองโหล =

• Administrator
    • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
    • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
    • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • LCT. : 0001
    Re: ล้างหม้อน้ำ,เปลื่ยนน้ำยาหล่อเย็น
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2013, 18:16:48 »
  • Publish

• ท่านใดเคยทำเองบ้าง วันอาทิตย์ว่างนะครับเลยอยากลองขอถามเป็นข้อๆดังนี้
    1 แนะนำให้ทำเองไหมครับหรือเข้าศูนย์ดีกว่ากลัวเป็นอันตรานต่อรถ
       - ทำเองได้ครับ สบายไม่ยากเท่าไร ถ้าไม่มีน้องหนิม ก็ถ่ายน้ำเก่าออก เฉยๆ
    ขั้นแรก หาจุกเปิดถ่ายน้ำใต้หม้อน้ำให้เจอก่อน
    เตรียมสายยางมาจ่อกับฝาหม้อน้ำได้
    ต่อไป ใส่น้ำยาล้างหม้อน้ำ ลงไปในหม้อน้ำ ตรงช่องฝาปิดหม้อน้ำ แล้วก็ไม่ต้องปิดฝาหม้อน้ำน่ะ
    ติดเครื่องเดินเบา จนเกจ์ความร้อนขึ้นกึ่งกลาง หรือ คิดว่า วาวล์น้ำเปิดแล้ว
    เปิดจุกถ่ายน้ำใต้หม้อน้ำเพื่อถ่ายน้ำออก พร้อมๆกับเปิดก็อกน้ำให้น้ำไหลเข้าหม้อน้ำ ผ่านทางสายยางที่เตรียมไว้ก่อนหน้า
    ทำจนคิดว่า น้ำเปล่า ได้ไล่น้ำยาล้างหม้อนำ ออกไปหมดแล้ว
    ปล่อยให้น้ำไหลออกจากเครื่องจนหมด
    ปิดจุกถ่ายน้ำใต้หม้อน้ำ
    เติมน้ำยามิตซู ที่เตรียมไว้ลงไปในหม้อน้ำ ถ้าหลือก็เทลงในหม้อพัก
    จบแล้วครับ

2 การเอาผงซักฟอกล้างแทนการใช้น้ำยาล้างเท็จจริงประการใด
        - เรื่องผงซักฟอก ผมว่าไม่น่าทำ หาซื้อน้ำยาล้างหม้อน้ำ มาใช้ดีกว่า

3 ช่วยแนะนำน้ำยาหล่อเย็นด้วยครับแบบผสมเสร็จหรือเข้มข้นมาผสมเอง
       - น้ำยาหล่อเย็น ใช้ของมิตซูก็ดีครับ แกลลอนละ 300 กว่าบาทมั้ง 5 ลิตร ไม่ต้องผสมน้ำใดๆ เททั้งหมดเลย นำ้สีเขียวๆ ซึ่งดีต่อการตรวจเช็ค หากมีจุดรัวซึม เพราะน้ำยามันจะเป็นคราบๆเวลาแห้งตัว

ลองดูน่ะครับ
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

punya

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 0

Re: ล้างหม้อน้ำ,เปลื่ยนน้ำยาหล่อเย็น
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 10:54:05 »
  • Publish
  • ต้องทำตามซะแล้วของเราก็นานพอดูแล้วเหมือนกัน

บลูโต

• L200 Zone : อ้อมใหญ่.สามพราน
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2013, 12:39:53 »
  • Publish
  • ยังไม่ได้ทำเลย ผมละไม่เข้าใจพวกศูนย์และร้านอะหลั่ยยนต์
    ทำไมชอบปิดวันอาทิตย์
    สั่งซื้อสติกเกอร์..ทักเฟส..ชัยนาท  เรืองคำ

punya

• เด็กติดรถ
    • **

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มิถุนายน 2013, 11:36:40 »
  • Publish
  • ยังไม่ได้ทำเลย ผมละไม่เข้าใจพวกศูนย์และร้านอะหลั่ยยนต์
    ทำไมชอบปิดวันอาทิตย์
    ซื้อของมาเตรียมไว้ก่อนเลยครับพอวันหยุดก็จัดการทำไม่ยาก

บลูโต

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 09:53:22 »
  • Publish
  • เรียบร้อยแล้วครับ
    เริ่มจากไปซื้อน้ำยามานี่ครับ
    เบิกศูนย์มา422บาทรวมภาษี...หาจุกเปิดถ่ายน้ำ..มุดหาดู..เจอแล้ว
    ถ่ายออกมาไม่มีสนิม..ปิดจุก.เติมน้ำสะอาดให้เต็ม..ปิดฝา..ออกไปวิ่งเล่น10นาที..ระหว่างรอให้หม้อน้ำเย็นเพื่อถ่ายออก ถอดหม้อพักไปล้าง
    โอ้โห..ทำไมมันดำขนาดนี้โคลนทั้งนั้น..ล้างด้วยผงซักฟอกเหมือนได้ของใหม่เลย..ประกอบเข้าที่..ถ่ายน้ำเปล่าออก..ปิดจุก
    เติมน้ำยาใหม่ลงไปจนเต็ม..เติมหม้อพัก..สตาร์ทเครื่องถ้าน้ำยุบก็เติมอีกครับ.ปิดฝา...เสร็จแล้วเก่งจังเลย

= สองโหล =

• Administrator
    • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
    • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
    • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
    • LCT. : 0001
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2013, 11:59:26 »
  • Publish
  • บ๊ะ เยี่ยมเลยครับ

แรกๆ ผมกลัวน่ะ กลัวทำพัง แต่ยังไงเราก็ต้องดูแลมันอีกนาน หาข้อมูลทางเน็ต นี่แหละ ในที่สุดก็เหมือนท่านหละ
    ขอนำไว้ห้อง DIY น่ะครับ
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

POM99

• ผู้ช่วยคนขับ
    • ระดับกำลังใจ = 5

• คนรัก Mitsubishi L200
    • L200 Model : Strada Grandis 2001
    • L200 Zone : นครศรีธรรมราช
    • LCT. : 0002
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2013, 00:06:46 »
  • Publish
  • วันนี้ผมก็ถอดหม้อน้ำพักออกมาล้างครับ เห็นมีตะกอนอยู่ครับ มีน็อต 2 ตัวแต่ถอดลำบากพอสมควรครับ

บลูโต

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 มกราคม 2015, 12:57:42 »
  • Publish
  •  :wanwan16:ระวัง...อย่าเปิดฝาหม้อน้ำขณะเครื่องร้อนน่ะครับ..อันตราย

SandeeSandee

• เด็กใหม่
    • *

artit.ds

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 3

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 เมษายน 2015, 10:55:25 »
  • Publish
  • :^1great^::^1great^::^1great^:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments