Good afternoon, บุคคลทั่วไป

ชุดแต่ง แอททราจ

• 32303
  • 39

• ระดับกำลังใจ = 26
เห็นหลายคนยังเข้าใจไม่หมด เรื่องกระบะรหัสตัวถัง K14 นี้ ในฐานะที่ผมคลุกคลีกับ L200 CYCLONE ตั้งแต่เด็กๆ เริ่มปี 1990 ป้ายแดง ผมขอชี้แจงดังนี้นะครับ

รหัสตัวถัง K14 เครื่องยนต์ 4D56 (รุ่นเบนซินก็มี รหัสน่าจะ Series 4G ขับหลัง) ขายตั้งแต่ปี 1989 - 1996
มี 3 Generation ได้แก่

Generation ที่ 1 หัวเดียวหน้ากระจังแบบซี่ตรงแนวนอน SUPERIOR และ AEROBODY จะเป็นแบบสี่เหลี่ยม 10 ช่อง โฉมแรกชุปโครเมี่ยมทุกรุ่น

Generation ที่ 2 หน้ากระจัง U หงาย (ลักษณะลายหน้ากระจัง จะเป็นสันโครเมี่ยมคล้ายตัวรูป U หงาย) รุ่นนี้มี ตัว TURBO ให้เลือกด้วยนะครับ คาดสติกเกอร์ลายเครื่องหมายถูก ข้างรถ แล้วระบุว่า TURBO ด้านข้างรถด้วย Gen 2 นี้ ฝาท้ายน่าจะเป็นแบบเรียบแล้วนะครับ ไม่ปั๊ม MITSUBISHI ตัวใหญ่แล้ว ที่เปิดกระบะเป็นแบบมือเปิดประตูรถ

Generation ที่ 3 หน้ากระจัง U คว่ำ (ลักษณะลายหน้ากระจัง จะเป็นสันโครเมี่ยมคล้ายตัวรูป U กลับหัว) รุ่นนี้ถ้าเป็นหัวเดียว หน้ากระจังจะไม่ชุบโครเมี่ยม แต่จะเป็นสีดำแทน Gen 3 นี้ เราๆ ท่านๆ เห็นบ่อยมากที่สุด เพราะมันใหม่สุด รุ่นนี้แผงประตู กับแผ่นกันแสงตรงหน้าปัทม์ จะไม่เหมือนกับรุ่นแรกแล้ว

แบ่งได้สามรุ่นย่อย

1) MITSUBISHI L200 CYCLONE - หัวเดียว มีมาตรวัดความเร็วอย่างเดียว ภายในสีเทา เบาะแถวเดียวแบบยาว ไม่มีคอนโซลเกียร์

2) MITSUBISHI L200 CYCLONE SUPERIOR - รุ่นนี้หายากและผมครอบครองมันอยู่ เป็นแบบหัวเดียว อุปกรณ์ตบแต่งแบบรุ่น AEROBODY เช่น หน้ากระจัง มีคอนโซลเกียร์+ที่ท้าวแขน มีมาตรวัดรอบ ภายในสีน้ำเงิน เบาะกำมะหยี่สีน้ำเงิน (บางคันก็เบาะ pvc ไม่มีกำมะหยี่) แบบแยกสองเบาะ (คนขับกับคนนั่ง) สัญลักษณ์บอกรุ่น SUPERIOR ด้านข้างประตูรถ

3) MITSUBISHI L200 CYCLONE AEROBODY - รุ่นนี้มีแคป (คงไม่มีใครเข้าไปนั่งแคปรุ่นนี้หรอกนะ) อุปกรณ์ตบแต่งดูดีมีเหมือนรุ่น SUPERIOR สัญลักษณ์บอกรุ่น AERO BODY ข้างประตูรถ (รุ่น U คว่ำ จะเป็นภายในสีเทา คาดว่าไม่มีสีน้ำเงินเหมือนรุ่นแรก)  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มกราคม 2014, 18:43:27 โดย Vertex »
สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

• ระดับกำลังใจ = 8
น่าน ผู้คลุกคลี ตัวจริง มาเฉลยแล้วน่ะ  ขอบคุณหลายๆครับท่าน
มีรูปด้วย จะแจ่มโบ๊ะเลยครับ

;) ;) ;) ;)

รูปเหรอครับ มาแล้วครับ

Generation ที่ 1 รุ่นมาตรฐาน

รุ่น SUPERIOR และ AEROBODY หายากมากๆ สำหรับ Gen1 แต่ผมมีอะไหล่สำรอง เคยเห็นกันบ้างหรือเปล่า ในกรุงเทพฯ หาไม่ได้แล้วนะครับต่างจังหวัดอาจพอจะมี

Generation ที่ 2 (U หงาย)

Generation ที่ 3 (U คว่ำ) พบเห็นบ่อยมากที่สุด

8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2013, 03:49:04 โดย Vertex »
สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

• ระดับกำลังใจ = 102
  • เรียนรู้ สู่การสร้างสรร
  • ทำเองได้ ทำไมต้องรอคนอื่น
แหม ชัดเจนเลยครับ
ขอบคุณมากครับ

แวะมาให้คำปรึกษาบ่อยๆน่ะครับ  ;D ;)

• ระดับกำลังใจ = 4
  • LCT.0003 / L200stradaclub.com
สวัสดีครับฝากตัวด้วยครับสมาชิกใหม่ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ;D
ถึงจะเก่า-ถึงจะแก่-แต่ก็ไม่แย่ตอนสิ้นเดือน

• ระดับกำลังใจ = 13

แล้ว แบบนี้หละครับ เขาเรียกรุ่นอะไรหว่า หน้าตามันเหมือนบ้านเรา แต่เป็นขับสี่ ของเมืองนอก เห็นในเมืองไทยแว้บๆ

ตัวนี้ขับสี่ เมืองไทยผมไม่แน่ใจว่าเอามาขายหรือเปล่า เพราะตอนนั้นยังเด็กๆ อยู่ สนใจแค่ขับสองเท่านั้น (ด้วยความที่ไม่ชอบรถยกสูง 4WD)

ส่วนสี่ประตู พบเห็นประปรายครับ ส่วนมากเป็นรถของกรมป่าไม้ แล้วก็ตกทอดมาถึงเรา มีน้อยคันที่เป็นรถชาวบ้านแบบผม (ในรูป ประตูหลังสั้นกว่าบ้านเราครับ เพราะยังไม่กินพื้นที่ล้อหลัง ถ้าเป็นบ้านเราจะกินไปถึงล้อหลังด้วย บ้านเราเบาะหลังนั่งสบายกว่าครับ เพราะไม่ได้ต่อจากโรงงาน MITSUBISHI)

ส่วนในรูปเหมือนบ้านเราทุกอย่างแม้กระทั่งเสาวิทยุ แต่เกจวัดหน้าปัทม์คงไม่เหมือนกันตรงเกจวัดเล็กๆ เช่น Water Temp , Fuel การแสดงผลจะไปคล้ายกับของ TOYOTA MIGHTY-X

แล้วก็กันชนของต่างประเทศจะไม่เหมือนบ้านเราครับ (แต่ผมชอบแบบบ้านเรามากกว่า ต่อลิ้น ISUZU พิมพ์นิยม ลงตัวสุด)

U คว่ำ รูปแรกที่ผม Post ก็เป็นตัวนอกครับ (สังเกตที่กันชน) แล้วเป็นพวงมาลัยซ้าย ปัดน้ำจะฝนหันกลับด้านกับบ้านเรา

แล้วตัวพวงมาลัยซ้ายเนี่ย จะไม่มีเสาอากาศครับ (โล่งดี บ้านเราบางคันก็เอาออกเหมือนกัน) และไฟมุมจะเป็นสีส้มครับ ไม่มีสีขาวที่เป็นไฟหรี่แบบบ้านเรา (บ้านเราสวยกว่าเยอะ)
8) 8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2013, 03:49:27 โดย Vertex »

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
ขุดมาให้เพื่อนสมาชิก หลายๆท่าน ที่หลงรัก L200 ได้อ่านกันครับ
 :smileycar13:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

ผ่านไป 6 เดือน กับบอร์ดที่ไม่น่าจะมีคนอ่านสักเท่าไร
ขนาดไม่ขุดยอดคนอ่านก็ล่อไป 3,045 ครังแล้วล่ะครับ แหม่กระทู้ผม

p.s. ผมพึ่งได้อีกคันมาเป็น AEROBODY จะเอาไว้ขนของ พึ่งรู้ว่าเครื่องเดิมๆ มันอืดโคตรๆๆๆ
เอาไว้ผมถอดเครื่องเสียงออก ใส่ TURBO เรียบร้อยแล้วเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ชมกัน กับตัวแสบอีกคันชองผม

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
ตอนแรกๆเลย ผมก็กำลังหัดทำเว็บครับ
พอดีมันก็ต้องทำหลายอย่าง เว็บบอร์ด สตราดา นี้เลยไม่ค่อยได้มาอัพเดท
เรียกว่า ไม่ได้มาโปรโมท เลยก็ว่าได้
เปิด แฟนเพจไว้ ก็ไม่ได้อัพอะไร ปล่อยทิ้งร่วมครึ่งปี
เพิ่งมาเริมเอาใจใส่ จริงๆจังๆมาไม่กี่เดือนนี้เองครับ

จริงๆถ้ามีเว็บบอร์ดคู่แข่ง รถรุ่นเดียวกัน ป่านนี้เว็บนี้ คงไม่เกิดแล้วหละ 55

ปล. วันก่อนเห็นมีแฟนเพจ Mitsubishi-L200-Club ตั้งพร้อมๆกับเว็บบอร์ดนี้เลยครับ ไม่ยักกะเห็นแฮะ คนไลท์ เยอะด้วยเกือบสองพันได้

ขอบคุณทุกๆท่าน ที่เข้ามาร่วมแบ่งปันความรู้ด้วยกันครับ  :^4thx^:  :^6thx^:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

• ตำแหน่ง: Global Moderator
  • ระดับกำลังใจ = 24
ไม่มีคำอธิบาย..รู้แต่ว่าพี่น้องบ้านหลังนี้จริงใจ..ช่วยเหลือซึ่งกันและอย่างเต็มที่..อบอุ่นครับ :^6thx^:
สั่งซื้อสติกเกอร์..ทักเฟส..ชัยนาท  เรืองคำ

• ระดับกำลังใจ = 0
  • คนรัก Mitsubishi L200
 :^16seek^: ผมอยากได้นานแล้วครับรถรุ่นนี้ ตั้งแต่ยังเด็กๆๆๆเลยครับ กว่าจะหาได้สภาพที่ดีๆๆแบบนี้ เหมือนพระเจ้าส่งรถคันนี้มาให้ผมเลยครับ สัญญาว่าจะไม่ขายเด็ดขาด และจะขออยู่กับมิตซูอีกนานแสนนานครับผม :^6thx^:

:^16seek^: ผมอยากได้นานแล้วครับรถรุ่นนี้ ตั้งแต่ยังเด็กๆๆๆเลยครับ กว่าจะหาได้สภาพที่ดีๆๆแบบนี้ เหมือนพระเจ้าส่งรถคันนี้มาให้ผมเลยครับ สัญญาว่าจะไม่ขายเด็ดขาด และจะขออยู่กับมิตซูอีกนานแสนนานครับผม :^6thx^:

ถ้ามีพวกเราเยอะๆ มิตซู แทบเจ๊งครับ เพราะมันซื้อรถทีมันไม่เปลี่ยนเลย แบบผม 20 กว่าปี ไม่เคยคิดอยากซื้อรถใหม่ 55555
(ก็มันยังใช้ดีอยู่นี่หว่า แถมจัดเต็มวิ่งกว่ารถใหม่ซะอีก ฮ่าๆๆๆ)

ผมว่าที่ใช้กันนาน คงเพราะว่า มันไม่ได้ราคาเท่ายี่ห้ออื่น มั้งครับ
แต่ดันลืมไปว่า ตอนซื้อถูกกว่ายี่ห้ออื่นเหมือนกัน(ส่วนลดเยอะ)

• ระดับกำลังใจ = 2
  • รถก็เหมือนเจ้าของ...ทั้งอารมณ์และนิสัย
    • facebook
แหม!!!คุณสองโหล...เอาเรื่องจริงมาพูด ๕๕๕๕
 สำหรับผมเองตั้งแต่ได้เค้ามาจนถึงวันนี้ เข้าปี่ที่เก้าแล้วไม่เคยงอแงเพราะเราเอาใจใส่เค้าตลอด
 และตั้งใจเก็บไว้ครับรถคันแรก ...ที่รักเสมอ :wanwan02: :^1great^:
เดิมๆ...ไปก่อน

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments