Good evening, บุคคลทั่วไป

• 2554
  • 4

• ระดับกำลังใจ = 1
  • คนรัก Mitsubishi L200
ขอเกริ่นนิดนึงนะครับ คือ รถคันนี้ผมได้รับต่อจากพ่อมา อายุการใช้ 11 ปี  สภาพเดิม ๆ ซึ่งผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถซักเท่าไรครับ สักแต่ขับอย่างเดียว  ยอมรับเลยว่าตอนนี้อยากบำรุงรักษาตัวรถบ้างเพราะเริ่มผูกพันธ์ขึ้น ก็ค้นหาข้อแนะนำหลากหลายและมารู้จักเวปไซต์นี้ และพยายามศึกษาข้อมูลจากในเพจคลับนี้ เลยอยากจะขอคำปรึกษาครับ

คือรถผมก่อนหน้านี้ รถอื้อมากครับ (ระยะทาง 190000 km)  เลยลองปรึกษาช่าง คนนู้นนี้ และลองค้นหาจาก อินเตอร์เน็ต ดูด้วย ก็ได้ข้อแนะนำมา คือ เปลี่ยนหม้อพักใหม่ครับ (ตอนนั้นที่ช่างเปลี่ยนหม้อพักให้เค้าถามว่าเอาแคทออกด้วยมั้ย ผมก็บอกให้เอาออกด้วยครับ) ตอนเปลี่ยนหม้อพักใหม่มาก็รู้สึกดีครับ รถไม่อื้อ รอบขึ้นดีครับ ตอนนั้นผมรู้สึกว่าโอเคละ ทำจบละ
แต่พอลองขับมาเรื่อย ๆ นั้นสังเกตุเห็นเลยครับว่า กินน้ำมันมากขึ้นจากปกติครับ (โดยปกติผมขับไม่เกิน 100 อยู่แล้วครับ)

คือผมอยากขอคำแนะนำหน่อยครับว่า ก่อนเปลี่ยนหม้อพักมานั้น ผมขับอยู่ 90-100  แต่พอเปลี่ยนหม้อพักมา ผมก็ขับอยู่ 90-100 แต่กินน้ำมันมากขึ้นครับ (ตัวช่างบอกด้วยว่า ถ้าเปลี่ยนหม้อพักแล้ว น่าจะช่วยประหยัดน้ำมันมากขึ้น และผมลองค้นหาจาก อินเตอร์เนตดู ก็เข้าใจว่าจะประหยัดมากขึ้นครับ) คือผมอยากรู้ว่าผมงี่เง่าเอง หรือว่ามันมีอะไรผิดปกติหรือป่าวครับ อยากขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

• ตำแหน่ง: Global Moderator
  • ระดับกำลังใจ = 24
ช่างเขาได้ไปทำอะไรกับปั้มหรือเปล่าครับ..เช่นขันตูดปั้มเพื่อให้น้ำมันลงมาก..เพื่อให้รถเราวิ่งดีขึ้นมาอีกหน่อย...
สั่งซื้อสติกเกอร์..ทักเฟส..ชัยนาท  เรืองคำ

เรียนพี่ บลูโต ,

ช่างไม่ได้ยุ่งปั้มนะครับพี่ แล้วก็ตอนนี้ ควันดำรถเยอะขึ้นครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนปั้มใหม่เลยจะช่วยได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ  :^7tax^:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2015, 07:33:05 โดย wipatk »

• ตำแหน่ง: Administrator
  • ระดับกำลังใจ = 104
    • ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
จะสองแสนโลแล้ว สิบกว่าปีแล้ว ก็น่าจะต้องเช็คและหัวฉีดใหม่ ดีกว่าครับ จะได้เผาไหม้สมบูรณ์ควันไม่ดำ แรงขึ้นอีกนิด ( จากตอนนี้ )

ปกติ 2500cc รถเปล่าๆมันก็วิ่งโอเคเลยน่ะ ประหยัดใช้ได้เลย ยิ่งถ้าวิ่ง 80-100 สิบห้าโลลิตรก็ยังได้กันเลย :smileycar22:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

เรียนพี่ สองโหล ,

ครับเมื่อสุดสัปดาห์ ได้ไป เช็คปั้ม - หัวฉีดมาเรียบร้อยครับ ช่างแจ้ง

- ตัวปั้มปกติ ช่างแจ้งเปลี่ยนกรองโซล่า
- สอบถามเรืองควันดำ ช่างแจ้งควันดำไม่หาย เพราะ มิตซู มีควันบ้างอยู่แล้ว อยู่ที่การขับด้วย
- สอบถามเรื่องกินน้ำมัน  ช่างแจ้ง มิตซูก็มีกินน้ำมันอยู่ระดับนึงแล้วครับ

.มีรูปตามไฟล์แนบครับ

ถึงตอนนี้ ยังไม่แน่ใจว่าดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนเรื่องกินน้ำมัน ถ้ามีอะไรเปลี่ยนแปลงอีก จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ  :^7tax^:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2015, 09:32:42 โดย wipatk »

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments