ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องฝาปั้ม(turbo)ครับ  (อ่าน 4289 ครั้ง)

artit.ds

• เด็กติดรถ
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 3

• คนรัก Mitsubishi L200
สงสัยเรื่องฝาปั้ม(turbo)ครับ
« เมื่อ: 03 เมษายน 2015, 23:26:34 »
  • Publish
  •  คือผมมีข้อสงสัยอย่างหนึ่งครับว่ารถเดิมๆที่ไปติด turbo มา (เครือง4d56turbo td04ตรงรุ่น)จำเป็นมากไหมครับต้องไปเปลียนฝาปั้ม เพราะบางคนบอกไม่จำเป็น(เขาบอกว่าโบเล็กๆไม่ต้องก็ได้น้ำมันพออยู่) แต่บางคนบอกจำเป็น(เขาบอกว่าเดี๋ยวลูกละลายแล้วจะรู้ ) ผลก็เลยงงงงครับ ปล.เพราะราคาฝาปั้มก็ไม่ใช้ถูกๆซะด้วยราคาพอๆกับเทอร์โบด้วยซ้ำ ผมไปเปลียนฝามาตั่ง5500แน่ะ ใครก็ได้ช่วยฟันธงหน่อยดิครับ

nick p-car

• เด็กใหม่
    • *
    • ระดับกำลังใจ = 7

• L200 Model : สตร้าด้า 2500 cc
    • L200 Zone : บางละมุง ชลบุรี
    Re: สงสัยเรื่องฝาปั้ม(turbo)ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 10:04:06 »
  • Publish
  •   ขับแบบหวานเย็น 80-100 ไม่ต้อง แต่ส่วนมากถ้าได้ติดแล้วจะไปอย่างเดียวแบบนี้ต้องเปลี่ยนฝาปั๊ม
    เนื่องจากปั๊มไม่สามารถจ่ายเชื้อเพลิงให้สอดคล้องกับปริมาณไอดีได้
       ตอบแบบไม่ต้องฟันลง ขับแบบหวานเย็นไม่ต้องเปลี่ยนฝาปั๊ม 
       ขับแบบขาโหดหยุดไม่อยู่ เมียเตือนไม่ฟัง แบบนี้ต้องเปลี่ยนฝาปั๊มและปรับตั้งปั๊มหัวฉีดด้วยครับ

Sek4d56

• ผู้ช่วยคนขับ
    • ระดับกำลังใจ = 8

• ยังไงๆก็ STRADA
    • L200 Model : Strada 2.5
    • L200 Zone : อีสาน-แปดริ้ว-ชลบุรี
    • LCT. : 0020
    Re: สงสัยเรื่องฝาปั้ม(turbo)ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 10:29:28 »
  • Publish
  • อันนี้ขอตอบแบบตามความเข้าใจของตัวเองและข้อมูลที่ได้สอบถามผู้รู้มาอีกทีนะคับ
    ฝาปั๊มเทอร์โบจะชดเชยน้ำมันให้เพียงพอ ขณะที่โบทำงาน ส่วนมากจะได้ยินว่าชดเชยตอนรองสูง
    ถามว่าไม่ใส่ได้ไหม? ตอบว่าได้
    ถามว่าน้ำมันจะพอไหม ตอบว่าพอ แต่ต้องปรับจูนเพิ่มเติมให้เพียงพอจริงๆ ก้คือการขันตูดจูนเพิ่ม ซึ่งเป็นการเพิ่มน้ำมันทุกรอบการใช้งาน การคือไม่ว่าจะขับช้ารึเร็วก้จะจ่ายมากว่างั้นนะคับ
    -ส่วนถ้พิจารณาการใส่ฝาปั้ม ในรอบการใช้งานปกติก้จะจ่ายปกติ ถ้าโบทำงานมีบูสมามีแรงดันไปกดฝา กลไกก็จะทำงานเพื่อชดเชยน้ำมัน ให้มากขึ้น เป็นกรเพิ่มน้ำมันตามการใช้งาน ว่างั้นะคับ
    บางท่านบอกไม่ใส่ก้วิ่งดี อันนี้มันก้ขึ้นอยู่กับการขับขี่ด้วย ถ้ามีงบก้ใส่เถอะคับ ระบบสมบูรณ์กว่า
    ป.ล. อันนี้คามคิดส่วนตัวนะคับ ผิดถูก อภัยด้วย.......

artit.ds

• เด็กติดรถ
    • **

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2015, 20:47:40 »
  • Publish
  • ชัดเจนเลยครับ ผมสรุปได้ว่า ถ้าทำจะสมบูรณ์กว่าแต่ถ้าไม่เปลียนก็ขับใด้ ใช้ไหมครับ ที่ผมถามเพราะมี่ข้อสงสัยครับ ไม่อยากจะไปเถียงกับเพือน สว่นตัวผมทำมาเลยครับตอนติดเทอร์โบมา แต่ก็มีหลายคนบอกมาว่าไม่ติดก็ได้ อันนี้ก็สุดเเล้วแต่แล้วกันนะครับ อย่าที่พี่Sek4d56ก็มีเหตุผล ส่วนที่คุณ nick p-car ว่าไว้ก็น่าจะเป็นยังงั้นครับเพราะส่วนใหญ่ติดมาเเล้วคงไม่ขับสไตร์เก่าครับ(อันนี้วัดจากตัวผมเองนะครับ) ขอบคุณทุเท่านที่เข้ามาตอบและอ่านนะครับ:^2d^::^2d^:

Smakaifai

• เด็กใหม่
    • *
    • ระดับกำลังใจ = 0

• maxbet
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 เมษายน 2015, 12:24:12 »
  • Publish
  • (turbo) ตัวนี่วิ่งได้เร็วสุดเท่าไหร่

โต้ง

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 21:18:25 »
  • Publish
  • มาแอบเก็บความรู้ครับ

stradaoffroad

• เด็กใหม่
    • *
    • ระดับกำลังใจ = 5

• L200 Model : Starda L200 Cab 4WD.
    • L200 Zone : Uttaradit
    • LCT. : 0587
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2015, 12:26:06 »
  • Publish
  • มาเก้บความรุ้ครับ ไม่แอบ ล่ะ 55555  :wanwan20: :wanwan20: :wanwan20:
    Starda OffRoad Thailand

artit.ds

• เด็กติดรถ
    • **

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2015, 22:22:04 »
  • Publish
  • ตอบคุณ Smakaifai (ของผมเลยนะ) ผมว่าวิ่งได้ไม่ได้ต่างจากเก่ามากเท่าไหรหรอกครับ แต่มาไว้ขึ้น อันนี้ชัดเจนมากเลยครับ เวลาแซงจะทันใจมากครับ  แต่ปัญหาจะจุ๊กจิก นิดหน่อยนะครับลองดู