ผู้เขียน หัวข้อ: มารื้อ สวิทช์กระจกไฟฟ้า L200 Strada แก้อาการกดได้บ้างไม่ได้บ้าง  (อ่าน 2740 ครั้ง)

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
สวัสดีครับ ชาว L200 Club Thailand วันนี้มีกระทู้ดีๆ มานำเสนอ เรื่องเกียวกับ สวิทช์กระจกไฟฟ้า เห็นหลายๆคนเริ่มบ่นแล้วครับว่า กดกระจกลงไม่ได้ หรือกดขึ้นได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ไม่ได้เลย

วันนี้ผมก็เจอเข้ากับตัวเองเลยครับ เจ้าสองโหล เริ่มงอแงแล้ว ประตูหลังขวา กระจกกดลงไม่ได้ แต่กดจากคนขับได้ เอาแล้วเบาใจได้หน่อยว่า มอเตอร์ไม่ไปน่ะ เพราะว่า ยังกดขึ้นได้ ยังกดสั่งจากประตูคนขับรได้ สบายใจ อิอิ

ทีนี้ก็ได้ฤกษ์ รื้อสวิทช์ที่ประตูออกมาดู ขั้นตอนไม่มีอะไรมากน่ะครับ ไม่ได้ถ่ายภาพไว้ สำหรับชุดสวิทช์กระจกประตูฝั่งคนนั่ง เพราะถอดง่ายๆ หาอะไรแบนๆ มาสอดที่ฐานสวิทช์ แล้วงัดขึ้นให้พอนิ้วสอดได้ ก็จัดการดึงขึ้นมาทั้งยวงเลย ไม่มีล็อกอะไรหักแน่นอน

แล้วก็จัดการตามรูปได้เลยครับ สาเหตุที่สวิทช์สั่งงานกระจกได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็เพราะว่า ฝุ่นผงจากการใช้งาน กลายเป็นคราบฝุ่นดำ มาปกคลุมหน้าสัมผัสของสวิทช์ครับ แกะออกมาทำความสะอาดหน้าสัมผัสสวิทช์ แล้วก็ใช้งานต่อได้แล้วครับ

อุปกรณ์สำคัญคือ มิเตอร์วัดไฟครับ เราวัดหน้าสัมผัสก่อนจะรื้อได้เลย ว่ามันตัดต่อ ตามที่เรากดสวิทช์ไหม แต่ปัญหาข้างต้นของผม ชัวร์ๆว่า หน้าสัมผัสไม่ดี ก็เลยไม่ต้องใช้ก็ได้

ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport