ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสอบถามวิธีถอดเปลี่ยนถังใส่น้ำฉีดกระจกด้วยครับ (updated เปลี่ยนเองเรียบร้อย)  (อ่าน 4243 ครั้ง)

soniasio

• เด็กใหม่
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 1

• Strada Cab 2.8 ปี 96 (จอมทอง กทม.)
  • L200 Model : Strada Cab 2.8 ปี 1996
  • L200 Zone : กรุงเทพฯ
Strada cab 2.8 ปี 96 มีน้ำหยดบริเวณก้นถังที่ใส่น้ำฉีดกระจก เห็นมีน้ำรั่วออกมาตรงยางดำๆที่ยึดกับถังไหลลงพื้น ทีแรกคิดว่าเป็นน้ำแอร์ แต่พอเปิดฝากระโปรง เห็นบริเวณดังกล่าวแฉะไปด้วยน้ำ แต่น้ำก็ไม่ได้รั่วไหลไปหมดถังนะครับ รั่วไหลจนอยู่นิ่งที่ครึ่งถัง

ขอรบกวนผู้รู้ แนะนำวิธีเปลี่ยนถังใส่น้ำฉีดกระจกด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน 2014, 19:27:14 โดย soniasio »

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
ไม่ยากน่ะประแจเบอร์ 10 อันเดียวเอง ลองดูดีๆ :^10-555^:
ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

soniasio

• เด็กใหม่
  • *

• Strada Cab 2.8 ปี 96 (จอมทอง กทม.)
  • L200 Model : Strada Cab 2.8 ปี 1996
ไม่ยากน่ะประแจเบอร์ 10 อันเดียวเอง ลองดูดีๆ :^10-555^:

ขอบคุณมากครับ

ผมลองมองหาดูแล้วครับ ยังหาจุดไขขถังพักน้ำฉีดกระจกไม่เจอครับ

(เมื่อวันก่อน ผมใช้ประแจเบอร์ 10 ไขจุดยึด 2 จุด ที่ถังใส่น้ำพักหม้อน้ำมาล้างคราบสนิม)

Sek4d56

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 8

• ยังไงๆก็ STRADA
  • L200 Model : Strada 2.5
  • L200 Zone : อีสาน-แปดริ้ว-ชลบุรี
  • LCT. : 0020
ถังน้ำยาฉีดกระจก ถอดยกออกได้เลยคับ ไม่มีนัตยึด จับขยับๆแล้วดึงขึ้นได้เลย
ระวังมันมีท่อน้ำกับปลั้กสายไฟอยุ่ด้านล่าง ถังน่าจะไม่แตกน่าจะเป็นตรงท่อของมอเตอร์ที่ต่อกับท่อน้ำหักคับ
ถ้าถังสภาพดีก้เปลี่ยนแค่ตัวมอเตอร์ก้ได้คับไม่แพง
ผมเปลี่ยนเองไม่ยากคับ

sportsboasia

• เด็กใหม่
  • *
  • ระดับกำลังใจ = 0

• คนรัก Mitsubishi L200
  • L200 Model : mitsubishi l200
  • L200 Zone : ห้วยขวาง
  • LCT. : 0007
เจอเหตุการเดียวกันเลยครับ
เดียวลองเอาไปแก้ไขเบื้องต้นดูก่อน ขอบคุณครับ

:^4thx^:

Sek4d56

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 8

• ยังไงๆก็ STRADA
  • L200 Model : Strada 2.5
  • L200 Zone : อีสาน-แปดริ้ว-ชลบุรี
  • LCT. : 0020
ถังพักมันมีร่องแล้วเสียบลงไปกะแกนที่ติดกะรถคับ
ส่วนท่อที่หักผมเอากาวกันซืม แปะๆป้ายๆ หักก้กวาร้อนบ้างหยอดไป ใช้มาได้ปีนึง เลยตัดสินใจเปลี่ยน

สำคัญที่ลักษณะเขี้ยวปลั๊กสายไปคับมันมีหลายแบบ ขนาดตัวมอเตอร์ผมว่าเท่ากัน
การเปลี่ยนก้จับดึงออกมาจากถังพักได้เลยอาจฝืดหน่อย ขยับหมุนๆดึงๆก้ออก มันเป็นลูกยางคับ

soniasio

• เด็กใหม่
  • *

ถังพักน้ำมือหนึ่ง ร้านขายอะไหล่ ราคาส่ง ของเทียบ 210 บาท (ซื้อแถวบ้านพระราม 2 ดาวคะนอง M.P.Autopart)

ของเก่าเก็บใส่กล่องใหม่ไว้ศึกษา

ดึงถังพักขึ้นบน (ดึงขี้นฟ้า) > ถอดปลั๊กปั้มฉีดกระจกออก > ค่อยๆดึงท่อสายยางยึดตัวปั้มออกมา (ท่อสายยางแน่นต้องช่วยหมุนๆคลายความแน่น) > หยิบถังพักใหม่มา > ใส่ท่อสายยางปั้มกลับเข้าที่เดิม > เสียบถังพักเข้าที่ > เสียบปลั๊กปั้มฉีดน้ำ > เสร็จ > ทดสอบแล้วน้ำพุ่งแรงสะใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2014, 19:35:48 โดย soniasio »

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments