ผู้เขียน หัวข้อ: โดนทางหลวงเล่นแล้ว! เจ็บพอประมาณ.  (อ่าน 1528 ครั้ง)

00wave00

• เด็กใหม่
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 2

• คนรัก Mitsubishi L200
สวัสดีชาวLolita เอ้ยย ชาวL200สตาด้าคลับ ผมเวฟ ห่างหายไปนาน มีปัญหาชีวิต+การงานนิดหน่อย
กลับมาอยู่บ้านที่อยุธยาตั้งแต่เดือนธันวาแล้ว เข้ามาดูอยู่เรื่อยๆ(ดูในโทรศัพท์)ล๊อกอินไม่ได้(ในโทรศัพท์)เลยไม่ได้ทัก
ตอนนี้เน็ตบ้านใช้ได้แล้วหลังจากที่ไปขอต่อสัญญาณไว้นานมากกกกก หลังจากที่ได้ยกเลิกไว้ตอนไปทำงานที่ชลฯ
ตอนนี้มีปัญหานิดหน่อย ขับรถขึ้นสะพานไปกระแทกกับตีนสะพานที่ชอบต่างระดับกับถนน(ขาขึ้น)
ซิ่งเป็นมุมลอยเด่นอย่างชัดเจน เนื่องจากขับตามรถพ่วงมาเลยไม่ทันเห็นและแตะเบรคไม่ทัน
เรียบร้อยครับ ตัวลอยอย่างกับอยู่ในอวกาศ ดีนะที่ลูกไม่มาด้วย อาจมีหัวโน
หลังจากนั้น ผบ.ผมตัวสั่น เกร็ง ไปทั้งตัว ลงสะพานมาเลยจอดรถ ผมนึกว่าโดนผีเข้าชัว เลยอมน้ำมนต์พ่นไป1ที
สักพักนิ่งก้มหน้า ได้ผลแฮะ ผบ.ผมค่อยๆเงยหน้ามาพร้อมกับพูดชมในความมีสติของผม ว่า..
ไอ....(วรนุช)....(คุณ)ไป....(กิน)หมาเน่ามารึไงฟร่ะ .. 555 นอกเรื่องละ มาเข้าเรื่องต่อ ..
จอดรถหลบข้างทางที่ตีนสะพานขาลง เพราะรถสั่นเป็นเจ้าเข้า สำรวจดู แม็กหน้าทั้ง2ข้างดุ้งไม่มากลมไม่ออก
ยางหน้า2ข้าง บวมปริบ มองเห็นด้วยตาเปล่า ถ้าเอามือลูบอย่างกับลูกระนาด
ฝืนขับกลับบ้านช้าๆ60สั่นนิดๆ ถ้า80สั่นกระจกมองหลังหันหนีเบย เป็นตั้งแต่ต้นเดือน
ตอนนี้ใส่ยางอะไหล่อยู่ทั้ง2ข้าง (ยืมพวกมาอีกข้าง) ขอบ14กับ15เข๊าเข้า 55..
โปรเจคคือ กะว่าจะส่งล้อไปซ่อมแล้วทำสีใหม่4ล้อ เอาล้อให้ร้านดูร้านว่าเก็บดุ้งในไม่ต้องทำสีก็ได้(ไม่มากว่างั้น)
เลยเอาล้อไปทิ้งไว้แค่คู่หน้า และจะหาสปริงโชคใหม่ ที่ไม่เตี้ยขนาดนี้ ของผมล้อ18ยาง225/40ซุ้มอมยาง1เซน
ช่องว่างระหว่างยางกันกระแทกที่ปีกนกไม่น่าถึง2เซน(ตัดยางออกหน่อยแล้ว)
ท่านใดมีสปริงโชคที่ตัดแล้วแต่ไม่เตี้ยมาก ขอซื้อต่อครับ ไม่อยากซื้อของใหม่ไปตัด(ประหยัดตัง)

โปรเจคจากนี้
1.หาสปริงโชคเปลี่ยน
2.หายาง18ใส่ใหม่ น่าจะเป็น%ปี11up ถ้างบไม่พอ ปี10ก็เอา(กรอบมากช่วงนี้)
3.เช็คลูกปืนลูกหมากลูกยางต่างๆว่ายังทนใช้ต่อได้อีกใหม อันไหนไม่ไหวค่อยเปลี่ยน(รัดเข็มขัดนิดนึง)
4.ถ่ายน้ำมันเครื่อง+กรองแท้ ซื้อมาแล้ว vavoline 15-40 ซีรีย์7ป๋องทอง (ใช้แก้ขัดไปก่อน)
   ป๋องเงินมีแต่10-30 ตัว40ไม่มีของ ไมล์260000+แล้ว (100%ไม่ไหวงบน้อย)
5.ล้างอินเตอร์+ท่อไอดี+เทอร์โบ เพราะถอดหัวเห็ดออกมาเป่าคราบน้ำมันเยิ้มเชียว ตามยางต่อท่อเริ่มมีเยิ้มๆ
6.ล้างหม้อน้ำซะหน่อย แถมๆ
7.ใส่ถังดักไอน้ำมันก่อนเข้าเทอร์โบ(ว่าจะDIY.เอา)

ทุกอย่างจะพยายามทำเองหมด(งบน้อย)ใส่ยางทำไม่ได้ละอย่างแรก  5555...
ตอนนี้ของได้เกือบครบแล้ว ขาดแต่สปริงโชค ท่านใดมีไม่ได้ใช้ ราคาเท่าไหร่โพสบอกทีครับ
หากไม่ไกลมากจะไปรับเองครับ  รูปโปรเจคเดี๋ยวจะอัพเดทเรื่อยๆครับ..

ถามอีกนิดครับ สปริงโช๊คสามารถเปลี่ยนเองได้ไหม รึต้องให้ร้านเปลี่ยนให้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มีนาคม 2014, 00:05:07 โดย 00wave00 »

Sek4d56

• ผู้ช่วยคนขับ
  • ระดับกำลังใจ = 8

• ยังไงๆก็ STRADA
  • L200 Model : Strada 2.5
  • L200 Zone : อีสาน-แปดริ้ว-ชลบุรี
  • LCT. : 0020
Re: โดนทางหลวงเล่นแล้ว! เจ็บพอประมาณ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 13:11:13 »
  • Publish
  • ขอแสดงความดีใจบนความเสียใจด้วยนะครับ
     ดีใจกะที่ได้เป็นพ่อหมอมีวิชาไล่ผี กับยางใหม่ทั้งสองเส้น(ถึงจะเป้น%ก้เหอะ)
    เสียใจกะที่แมกซ์ดุ้ลและตังค์ที่เสียไป
    สปริงเคยมี แต่ตอนนี้ไม่อยู่แล้ว ถามว่าทำเองได้มั๊ย ตอบว่าได้ครับ แต่ยากมาก ถ้าเที่ยบกับเข้าร้านผมว่าเข้าร้านน่าจะดีกว่าครับดูแววแล้วถ้าอุปกรณ์ไม่ครบนี่คงลำบากครับ ได้ไวๆนะครับ :^10-555^: :^10-555^: :^10-555^:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments