ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีถอดอ่างน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 6255 ครั้ง)

vrfreeman

• เด็กติดรถ
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 1

• คนรัก Mitsubishi L200
  • L200 Model : mitsubishi l200 cyclone 1989
  • L200 Zone : surin
ขอวิธีถอดอ่างน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 00:03:33 »
  • Publish
  • ผมให้ช่างเปลี่ยนปะเก็นอ่างบอกว่าน้ำมันเครื่องมันมีซึม พอตอนเย็นไปเอารถ ปรากฎว่าช่างเปลี่ยนให้เฉพาะซีลหน้าเครื่องสองสามตัวบอกเราว่าพวกนี้แหละพารั่วซึม แต่ไม่ยอมเปลี่ยนประเก็นอ่างให้ บอกว่ามันปกติดี แต่ตาเราก็เห็น ๆ ว่ามันซึม จ่ายตังขับรถกลับบ้านแบบเซ็งๆ

กาวทรีบอนผมก็มีแล้ว  ไหน ๆ ก็ไหน ๆ ผมขออนุเคราะห์ วิธีถอดอ่างน้ำมันเครื่องพอจะมีวิธีไหมครับ ต้องหาเครื่องมืออะไรมาเป็นพิเศษหรือไม่ ประเก็นที่ติดกับอ่างเป็นแบบประเก็นเหลวท่าทางจะถอดไม่ง่าย หรือจะแนะนำว่าให้ผมเปลี่ยนร้านก็จะรับพิจารณาครับ

ขอบคุณครับ

Vertex

• คนรักรถ
    • ระดับกำลังใจ = 26

• L200 Model : 1990 CYCLONE SUPERIOR & 1996 CYCLONE AERO BODY
    • L200 Zone : สมุทรปราการ
    • LCT. : 0200
    Re: ขอวิธีถอดอ่างน้ำมันเครื่อง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 18:26:02 »
  • Publish
  • เปลี่ยนเองก็ได้ครับ แต่ต้องดูว่ามันติดคาน หรือติดอะไรด้วยหรือเปล่า มันจะมีฝักบัวยื่น ออกมาอีก
    จะออกมาโดยง่ายหรือเปล่า แต่ผมว่าคงไม่ใช่ ดูดีๆ นะครับ

เครื่องมือก็ไขควงแบน ฆ้อน มีดคัดเตอร์ ทำนองนี้

ส่วนประเก็นเหลว ส่วนมากช่างบ้านเรา รวมถึงช่างศูนย์ เขาจะทามา
    แต่สูตรผมทาบางๆ ล็อคให้มันอยู่กับที่พอครับ หรือถ้ามันใส่ง่ายก็ไม่ทาเลยครับ
    เพราะมันไม่รั่วอยู่แล้ว  เวลาถอดจะได้ไม่ต้องเสียเวลาแซะของเก่าออก มันทำให้ถอดง่ายด้วย

p.s. ส่วนมากจะทากันเพราะว่ามันชัวร์ ขี้เกียจถอดรอบสองถ้ามันรั่ว
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2014, 19:03:10 โดย Vertex »
    สำหรับ 4D56 TURBO ผมถนัดมาก......

Sutkaet

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 6

• L200 Model : strada k64
    • L200 Zone : อิสาน อุบลฯ มุกดาหาร
    • LCT. : 0054
    Re: ขอวิธีถอดอ่างน้ำมันเครื่อง
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2014, 19:39:00 »
  • Publish
  • ถ้าเป็น2WD ไม่ยากนะ
    เริ่มจากถอดแผงกั้นใต้เครื่องออก
    แล้วก็บรรเลงคลายน็อตทุกตัวที่ยึดอ่างนมค.ไว้
    4D56 เบอร์10 4M40 เบอร์12
    แล้วก็งัดเอาอ่างออก   
    ส่วนตัวผมใช่วิธีเอาไขควงแบนตอกตรงรอยต่อระหว่างอ่างกับเสื้อสูบ
    ถ้าปะเก็นเริ่มเสื่อมแล้วก็หลุดง่ายครับ โป๊ะเลย 
    ถ่ายน้ำมันเครื่องออกด้วยเด้อ...อิอิ
    ส่วนฝักบัวไม่ติดครับมีระยะเว้นให้เอาออกได้พอดี
    จากนั้นทำความสะอาดผิวหน้าสัมผัสให้ดี....ด้วยแปรงลวดอละกระดาษทราย
    บีบกาวทรีบอนใส่ที่อ่างเป็นเส้นโตประมาณ5มม.
    ใหญ่กว่าร่องที่อยู่ตรงอ่างนิดนึงตรงรูน็อตก็ทำเป็นเส็นเล็กๆอ้อมเอา
    ตอนเอาใส่ก็หาคนช่วยจับก็ดีระวังกาวไปโดนฝักบัว
    แล้วก็ยึดน๊อตด้วยแรงขันพอประมาณ....กาว1หลอดเกื่อบหมด
    เมื่อแนบสนิทแล้วถ้ากาวล้นออกจากรอยต่อนิดนึงกำลังดี
    จะได้สังเกตุง่ายเพราะกาวเป็นคนละสีกับนมค.อยู่แล้ว
    ...จบและ...หาแว่นใส่ด้วนนะเดี๋ยวดินกับน้ำมันเข้่าตาถ้านอนทำ...อิอิ

vrfreeman

• เด็กติดรถ
    • **
    • เจ้าของกระทู้
    • ระดับกำลังใจ = 1

• L200 Model : mitsubishi l200 cyclone 1989
    • L200 Zone : surin
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2014, 21:32:29 »
  • Publish
  • ขอบคุณครับท่าน
    ผมลองถอดแล้วครับ น้อตบางตัวสังเกตว่ามันไม่ค่อยแน่น ฝาครอบพยายามเอาไขควงแบนตอก แต่มันแน่นมากไม่กระดิกเลยครับ (ทีต้องการให้หลุดมันก็จะแน่นอย่างนี้ละ) ไม่กล้าตอกต่อกลัวผิวสัมผัสมันเป็นรอยจะเสียหายไปกันใหญ่ ตัดสินใจ ประกอบคืน ไล่กวดขันน้อตให้แน่นพอประมาณ ได้สองวันแล้วไม่เห็นมันเยิ้ม หวังว่าคงจบด้วยดีั

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments