ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมล้อคู่หน้ากินด้านใน แก้ยังไงดีครับ  (อ่าน 4521 ครั้ง)

M_Lulom_club

• เด็กติดรถ
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • ระดับกำลังใจ = 0

• คนรัก Mitsubishi L200
  • L200 Model : L200
  • L200 Zone : พระประแดง,สุพรรณบุรี
  • LCT. : 0190
แก้ขัดก่อนถึงมือช่างอ่ะครับ

รถผมL200 ใส่ล้อขอบ18 ล้อหน้ากว้าง ยาง245/40/18 เวลาผ่านทางไม่เรียบ จะดังคึ๊ดๆๆๆ เป็นเพราะอะไรครับ

= สองโหล =

• Administrator
  • เจ้าของอู่
  • ระดับกำลังใจ = 104

• ชลบุรี ออนไลน์ ชุมชนใหม่ ของชาวชลบุรี
  • L200 Model : Grandis Turbo Rallymaster
  • L200 Zone : ศรีราชา ชลบุรี
  • LCT. : 0001
Re: รถผมล้อคู่หน้ากินด้านใน แก้ยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013, 20:20:55 »
  • Publish
  • ถ้ายางกินขอบ ก็ต้องดูตั้งศูนย์ ก่อนหละครับ ก่อนไปตั้ง ก็ดูพวกลูกหมาก ต่างๆซ่ะก่อนด้วย ว่าสภาพดีไหม

ร้านตั้งศูนย์ก็เช็คให้ได้ครับ ถ้ามีอู่ประจำ หรือทำเองได้ ก็ทำเลยก่อนไปตั้งศูนย์
    เพราะบางทีร้านตั้งศูนย์บางร้านก็ไม่มีช่างช่วงล่างโดยตรง
    อาศัยเครื่องมือดีกว่าพวกเรา คลำๆ เรียนรู้ไปในตัวกับรถลูกค้า ผลเสียจะตกที่เราครับ ไม่จบสักที
    ไปเล่น Honda br-vมั่ง หรือจะเอา New Triton 2015 New Pajero Sport

เจษ เซอร์วิสTSLA

• ผู้ช่วยคนขับ
    • ระดับกำลังใจ = 8

• บุกน้ำลุยป่าประสาคนบ้าเบ็ด
    • L200 Model : mitsubishi g-wagon 2.8 a/t
    • L200 Zone : หนองขาม,ศรีราชา,ชลบุรี
    • LCT. : 0065
    Re: รถผมล้อคู่หน้ากินด้านใน แก้ยังไงดีครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2013, 23:30:49 »
  • Publish
  • เสียงจากยางครับ ยางซี่รี่ต่ำแล้วก็ดอกยางใหญ่ด้วย แล้วกระด้างด้วย ใช่มั้ยครับ มันเป็นธรรมดาของเรื่องยางครับ ถ้าต้องการสมรรถนะที่ดีและความสวยงามก็ต้องแลกกับความนุ่มนวลและก็เสียงดัง ยางดอกละเอียด ซี่รี่สูง(แก้มยาง)จะได้ความเงียบและนุ่มนวลแต่สมรรถนะจะด้อยลงเพราะยางสามารบิดตัวได้มากเวลาเข้าโค้ง ยางซี่รี่ต่ำใส่แล้วสวยใส่แล้วกระด้างแต่ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าในการควบคุมแล้วก้ดังดีด้วย

Sutkaet

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 6

• L200 Model : strada k64
    • L200 Zone : อิสาน อุบลฯ มุกดาหาร
    • LCT. : 0054
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013, 09:10:00 »
  • Publish
  •  :^14ngng^: บ้างครั้งการที่หน้ายางกว้างขนาดนี้แล้วก็โหลดต่ำๆ

ก็ทำให้แก้อาการไม่ตกเหมือนกันเพราะปีกนกเองก็มีขีดจำกัดของการตั้ง

ประมาณว่าสุดๆแล้วแต่ค่าcamberก็ยังติดลบอยู่  :^2d^:

ลองไปดูที่ปีกนกก้มดูในห้องเครื่องว่าที่คานปีกนกยังมีแผ่นซิมอยู่มั้ย

ถ้ามียังพอตั้งได้แต่ถ้าไม่มีสุดแล้วเหลือแค่กลับคานทางเรียบให้ชนกับแชชซี

ถ้าสุดจริงก็ลองลดขนาดหน้ายางดู :^12bye^:

oppsize

• เด็กใหม่
    • *
    • ระดับกำลังใจ = 0

• sbobet
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 11:03:57 »
  • Publish
  • น่าสนใจเหมือนกันนะครับ

เกรียงไกร สุโกพันธ์

• เด็กใหม่
    • *
    • ระดับกำลังใจ = 1

• L200 Model : Mitsubishi L200 AERO BODY
    • L200 Zone : อุบลราชธานี
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 16:27:42 »
  • Publish
  • ใช่แล้วครับก่อนอื่นต้องดูช่วงล่างก่อนครับ ถ้าแน่นไม่หลวมก็เอารถไปตั้งศูนย์เลยครับ  ค่าตั้งศูนย์ถ่วงล้อประมาณ 300 บาทครับ รับลองวิ่งสบายใจเลยครับ  :^2d^:

วุฒิชัย

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 2

• L200 Model : Mitsubishi L200 Strada 2800
    • L200 Zone : ชลบุรี ( บางแสน )
    • LCT. : 0247
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 10:42:28 »
  • Publish
  •    จากประสบการณ์ที่พอรู้น๊ะครับ โดยปกติแล้วรถยนต์ทั่วไปใช้ไปสักพัก ล้อยางหน้าแก้มในทั้งสองข้างจะกินมากกว่าแก้มด้านนอกเป็นเรื่องปกติแม้แต่รถป้ายแดงออกห้างก็ตาม เพราะต้องใช้ในการเลี้ยวเค้าจึงมีข้อกำหนดของรถว่าให้ไปสลับยางเพื่อที่จะให้หน้ายางนั้นหมดไปไล่เลี่ยกัน และถ้ายิ่งเป็นรถโหลดหน้ายางกว้างๆด้วยแล้ว ยิ่งจะกินกว่าปกติเพราะถ้ายิ่งโหลดฐานล้อจะเอียงจึงทำให้หน้ายางด้านในสัมผัสถนนมากกว่าด้านนอก จึงทำให้หน้ายางด้านในหมดเร็วแน่นอนครับ
       และส่วนเสียงที่รบกวนโดยส่วนใหญ่ถ้าเป็นยางหน้ากว้า แก้มเตี้ย และเป็นลายสปอตด้วยแล้วยิ่งมีเสียงดังแน่นอน เพราะหน้ายางกว้างหน้าสัมผัสกับถนนค่อนข้างมาก และมีเสียงครับ ลองสังเกตดูน๊ะครับ ยางที่โฆษณาว่านุ่มเงียบ สังเกตุที่ดอกยางน๊ะครับจะละเอียด อย่างที่รถเก๋งส่วนใหญ่ใส่กันยางจะไม่ค่อยมีเสียงครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัย แต่เท่าที่รู้ และสังเกตุมาก็ประมาณนี้ครับ...
    วุฒิชัย นันทวุฒิสาร  51 ม.5 ต.เหมือง อ.เมือง จ.ชลบุรี 20130

TorSad

• เด็กติดรถ
    • **
    • ระดับกำลังใจ = 2

• L200 Model : L200 Cyclone
    • L200 Zone : ขอนแก่น
    • LCT. : 0046
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2014, 20:53:04 »
  • Publish
  • ถ้าค่าของศูนย์ล้อติดลบมาก ก็ต้องดัดคอม้าช่วยครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments