Good evening, บุคคลทั่วไป

ชุดแต่ง แอททราจ

• 3601
  • 6

• ระดับกำลังใจ = 0
  • คนรัก Mitsubishi L200
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ ขอฝากตัวและขอคำแนะนำนิดนึงครับ
เพิ่งได้รถ Grandis 2.8 4WD ปี 2002 ไม่โบมาจากเต๊นท์วันนี้เอง ก่อนหน้านี้ไม่เคยใช้รถขับสี่เลยสักยี่ห้อเดียว
ตอนที่เอารถไปลองขับดู ได้ลองเข้าเกียร์ 4H ดูมันดันคันเกียร์เข้าไม่ได้เลยครับเหมือนหาช่องเข้าไม่เจอ แต่ 4L ดันคันเกียร์เข้าได้ ทว่าไฟขับสี่บนเรือนไมล์ก็ไม่ขึ้นอีก

เท่าที่อ่านกระทู้เก่าๆ มักจะเจอกันแต่อาการเข้าเกียร์โฟร์แล้วไฟขับสี่ติดๆดับๆ ร่วมกับไฟ ABS กระพริบ เลยไม่รู้จะเทียบเคียงกับกรณีของผมยังไงน่ะครับ ถ้าเดามั่วๆว่าสวิตช์ที่หัวท้ายเกียร์ของ 4L เสีย ก็สังเกตจับอาการจับตัวของ 4L ไม่เป็นครับ

ถามเลยดีกว่า

1.มีท่านใดเคยมีประสบการณ์ปัญหานี้บ้างมั้ยครับ
2.ถ้าพอจะสามารถวิเคราะห์สาเหตุของการที่ 4H เข้าไม่ได้ คิดว่างบประมาณการซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ มีอะไหล่ใหม่เบิกวรจักร หรือหาตามเซียงกงดีกว่า
3.สมมติถ้า 4L ก็เสียด้วย ค่าซ่อมเกียร์ทั้งหมดต้องเตรียมงบเท่าไหร่ครับ

ถามเท่านี้ก่อนละกันครับ ซ่อมเกียร์ - เช็คช่วงล่าง - ถ่ายของเหลว - เปลี่ยนกรอง เสร็จคงน่าจะหมดไปอีกหลายตังแล้ว คงใช้รถ N/A ไปสักระยะหนึ่ง ค่อยไปเล็งอ่านในห้องผูกโบต่อครับ

• ระดับกำลังใจ = 4
แปลกๆ จะเข้า 4L ต้องผ่าน 4H ก่อน...ส่วนไฟไม่ติดก็ดูสวิทซ์เกียร์กับโซลีนอยส์ครับ

แปลกๆ จะเข้า 4L ต้องผ่าน 4H ก่อน...ส่วนไฟไม่ติดก็ดูสวิทซ์เกียร์กับโซลีนอยส์ครับ

ขอบคุณน้ากานต์มากครับ
ผมเกรงว่า ด้วยความที่ไม่เคยขัับรถโฟร์วีลมาก่อน จะจับอาการที่เกียร์โฟร์จับไม่รู้เรื่องน่ะครับ ปกติตำแหน่งคันโยก มันจะเป็น

4L
    .
     .4H
        .
      2H

แบบนี้หรือครับ? นั่นหมายความว่าถ้าผมเลื่อนคันเกียร์ออกจาก 2H ก็จะเป็น 4H แล้วใช่มั้ยครับ
อยากให้มันใช้ได้สมบูรณ์น่ะครับ เพราะมีความตั้งใจว่า อยากจะพาลูกเมียขึ้นไปเที่ยวโครงการหลวงสักปีละ 2 แห่ง ให้ได้มากที่สุดน่ะครับ
แต่เคยเอา Nissan TR Xciter 3.0Zdi แค่จะขึ้นเขาตะเพินคี่ที่พุเตย เจอทางเปียกๆก็ไปต่อไม่ได้แล้วครับ ทริปนั้นเลยอดขึ้น ต้องไปกางเต๊นท์ที่ ที่ทำการอช.พุเตยแทน

• ระดับกำลังใจ = 4
ใช่ครับ เข้าใจถูกต้อง... ออกจากขับสอง ก็เป็น 4H -4L เลย ไม่มีช่องว่างครับ ...

ขอบคุณครับ ไว้ไปรับออกมาจากถ่ายของเหลว จะลองดูอีกทีครับ ถ้าเข้าได้ค่อยไปให้ร้านไดเค้าเช็คสวิตช์เกียร์กับหลอดไฟแผงหน้าปัทม์ครับ  :^4thx^:

ขอบคุณน้า rfeai มากครับ
ตั้งแต่ซื้อรถมาวันแรก 22 กพ. จนวัันนี้ ช่างที่อู่แถวบ้านเค้าก็ยังไม่แน่ใจว่า ระบบขับ 4 ใช้ได้หรือไม่ เพราะไม่ค่อยได้ซ่อมเกียร์โฟร์ ขับก็ไม่ค่อยได้ขับ แต่เรื่องเครื่องกับช่วงล่างลูกหมาก บุช กล้องยา ใส่ฟรีล็อค เก็บทำหมดแล้วครับ

กำลังคิดว่า อู่ที่น้าๆเคยแนะนำกัน ตรงซอยบ้านอดีตนายก (ซอยญาติกา เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว) กับอู่น้าโยบ้านกล้วย ผมควรจะพึ่งที่ไหนดีครับ ถึงจะถูกโรค
ถ้าขับ 4H ไม่ได้ คงต้องเข้า 2 อู่ข้างบน
แต่ถ้ายังใช้งานขับสี่ได้ แต่ไฟบนเรือนไมล์ไม่ขึ้น มีผลเสียอะไรมั้ยครับ นอกจากอาจเผลอเข้าขับสี่ค้างไว้ ต้องแก้ไขมั้ยครับ ต้องไป 2 อู่ข้างบน หรือร้านไดนาโมทั่วไปก็ทำได้ต้องแกะช่วงล่างมั้ยครับถึงจะเจอสวิตช์

:^4thx^:
ขอบคุณน้า rfeai อีกครั้งครับ
ช่างแถวบ้านได้ให้เพื่อนทีี่เป็นช่างเกียร์มาทดลองระบบขับสี่แล้ว แจ้งว่าระบบยังใช้งานได้ปกติครับ โซลินอยด์ก็ปกติ เพียงแต่ไฟไม่ขึ้นเตือนที่เรือนไมล์เท่านั้น ถ้าใช้งานไปแบบนี้คงไม่มีผลเสียใดๆใช่มั้ยครับ

Tags:

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 

Facebook Comments